Sinh viên tự học lập trình nên bắt đầu từ đâu

chào các anh chị em là sinh viên năm nhất khoa CNTT, theo đúng chương trình học thì tới giữa năm 2 bọn em mới vào học các môn chuyên ngành(1.5 năm học đại cương toán lí và các môn khác) nhưng em lại rất muốn học lập trình ngay ko muốn phí thời gian. Nhưng em lại ko biết bắt đầu từ đâu học cái gì trước cái gì sau, những cái căn bản như hướng đối tượng, tư duy lập trình thì nên học như thế nào nguồn tài liệu ở đâu, sau đó thì học cái gì tiếp theo. Em rất mong nhận đc sự chia sẻ từ các anh em!

mình nghĩ bạn nên bắt đầu học ngôn ngữ lập trình C đi

2 Likes

thế những thứ căn bản như tư duy lập trình, hướng đối tượng thì sao hả bác

tư duy rèn luyện theo thời gian, không cần giỏi toán từ trước, chỉ cần cần cù và ham hỏi:grinning:

1 Like

Năm nhất có học nhập môn lập trình C rồi mà ta. Nếu muốn học thêm thì java, c++ hướng đối tượng, giao diện như c#, tư duy lập trình thì nâng cao từ từ bạn à làm nhiều hiểu nhiều

1 Like

nhưng em thấy nhiều anh chị chia sẻ là tư duy và phần hướng đối tượng rất quan trọng nên học trước
vậy em nên học gì trước

bạn học trường nào vậy mình học bách khoa hà nội năm nhất toàn học đại cương thôi

Mình học spkt bạn à :smile: mình cũng nghe mọi người bảo thế nhưng mình học chắc C/C++ đã :blush:

1 Like

oh mình thì muốn học nhưng ko biết bắt đầu từ đâu

Học English :smiley: rồi sau đó đọc 1 ít về cái này https://techprep.fb.com/ -> Sau đó thì chọn con đường theo mảng nào Web - Mobile - Backend - FrontEnd, rồi chọn Language. http://carlcheo.com/startcoding . Sau đó mày mò code thử basic của ngôn ngữ đó. Rồi tìm cách dùng nó để giải quyết những vấn đề thực tế, những ứng dụng cụ thể. Tạm thời như thế, mất khoảng 1 năm rồi tính tiếp :smiley:

2 Likes
  • Bạn nên học tiếng anh ngay và luôn để kiếm toeic tầm 600-700.
  • Có thể bạn tự tìm hiểu học tập nhưng đi thực tập, đi làm mới là con đường giúp bạn phát triển kỹ năng lập trình nhanh chóng.
  • Mà để dễ dàng khi xin việc hay xin thực tập thì tiếng anh rất quan trọng vì kiến thức ở trường của bạn là rất rất cơ bản và ai mới ra trường thì cũng như nhau, nên tiếng anh là điểm nhấn giúp bạn vượt qua các đối thủ. Đồng thời khi có tiếng anh lương bạn sẽ cao hơn người khác. :wink:
1 Like

mình cũng đang học tiếng anh(tự học) mình muốn dành một chút thời gian cho lập trình. theo bạn thì mình có nên học 2 cái song song ko. Mình muốn dành từ 1-2h cho việc tự học lập trình vì mình mất 4h cho học tiếng anh 3h cho việc học ở nhà các môn trên trường

Nên học 2 cái song song nhé e, nếu e xác định con đường của em là vươn ra thế giới, không quanh quẩn ở ao làng, hoặc top ở cái ao làng này thì English là bắt buộc phải có.

Mình nghĩ nên học vững chắc C đi rồi tính sau, mình cũng như bạn học toàn đại cương nên cũng chán nhưng nó tạo 1 cái tư duy cho mình.

Mình nghĩ bạn nên bắt đầu học C hay C++ trước làm căn bản. Nắm vũng ngôn ngữ này rồi thì bạn sẽ học các ngôn ngữ khác 1 cách dễ dàng thôi. theo mình thì bạn nên học C++ vì ngoài phần cơ bản nó có chút hướng đối tượng. dễ dàng cho bạn học Java và C# sau này

Mình cũng học BKHN nè! Bữa nào anh em gặp nhau trao đổi đi!

bạn học khoa nào k bao nhiêu mình k60

Học C/C++ cơ bản -> sau đó học tiếp các ngôn ngữ khác bạn à. C.C++ là nền tảng nhất về kiến thức lập trình rồi đó. Mình được các chị tư vấn viên bên công ty Stanford tư vấn như vậy, nên mình theo học, giờ đã học 3 khóa rồi, mình đang học khóa android đó. Bạn thử tham khảo xem có OK ko nhé

Bạn cho mình hỏi học 1 khóa như vậy bn ạ… mình cũng ham mê lập trình lắm nhưng bây giờ mới tìm tòi, không biết lên làm gì đầu tiên …

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?