Lớp 12 nên thi vào trường Đại học nào?

Học lập trình thì em nghĩ tất nhiên là phải vào Bách Khoa. Nhưng không đủ điểm vào Bách Khoa thì nên học trường gì? khỏi học Đại học luôn được không ? :smile:

không Bách Khoa thì Công Nghệ, ko Công Nghệ thì Công Nghiệp …

không Đại học thì Cao Đẳng…

không cao đẳng thì học nghề, Aptech XYZ…

Ối giời, đầy ra đấy :))

7 Likes

Ai bảo vậy ta?
Vào học đi sẽ thấy trường dạy là 2 phần, còn do mình học là 8 phần.

1 Like

Trường không quan trọng đâu bạn ơi. Chủ yếu là do mình.

1 Like

Bây giờ,hầu như đại học nào cũng có ngành CNTT , tự động hóa, Điện - điện tử …, mấy ngành đó đều có lập trình cả và đa số các trường kĩ thuật hot như là Bách Khoa, Mỏ- địa chất, giao thống, nông nghiệp ,công nghệ ,… nhưng mình nghĩ vào đại học nào cũng được,quan trọng là bạn học được những gì ở trong đó, bạn đi học kĩ năng,kiến thức chứ không phải đi học về "cái tôi (chọn đại học cho oai) " thế nên gần thi thì bạn vứt quách cái suy nghĩ chọn đại học đi, cắm đầu mà luyện tinh thần trong phòng thi .Thân ái !!! QUYẾT THẮNG

5 Likes

Nhưng sở thích của bạn là gì, nếu thuộc về nghiên cứu thì nên chọn 1 trường có cơ sở toán tốt để học, … Bạn ở HCM hay HN,…

1 Like

Người học ĐH sẽ được đào tạo bài bản, rèn luyện tư duy và chuyên sâu về chuyên ngành hơn.Kiều đi tắt đón đầu thì chỉ giúp bạn vợt đc cái nghề Lập trình, đi kiếm cơm thôi!
Các trường ĐH chất lượng về đào tạo CNTT thì điểm đầu vào đều tầm BK trở lên cả, tính thời điểm hiện tại thì BK có khi là dễ vào nhất nhưng khó ra nhất đấy :smiley: . Một số trường loại 2 về CNTT cũng dễ vào như ĐH công nghiệp, Điện lực, GTVT… Nếu GĐ e có điều kiện thì FPT là lựa chọn tốt. CNTT ở đây khỏi chê, đầu vào dễ, môi trường rất năng động chỉ hơi tốn kém chút nhưng cũng có 1 số chính sách hỗ trợ đấy.
Chúc e có lựa chọn tốt và đạt được mục đích ! :wink:

Được nhưng sẽ vất vả hơn, sẽ thiếu đi nhiều thứ lắm. thiếu những bạn bè đồng trang lứa, thiếu đi sự kỉ luật, thiếu cái gọi là đời sinh viên, quan trọng hơn là thiếu 1 cái bệ phóng.

Ngoài Bắc thì ngoài BK mình thấy còn có Công nghệ (nhưng trường này thi xong rồi), HV Kĩ thuật quân sự, HV Bưu chính viễn thông

Mọi người thấy CNTT của ĐH KHTN TPHCM như thế nào ạ ?

1 Like

không học bách khoa thì học đại học công nghệ, hoặc học viện công nghệ bưu chính viễn thông, điều kiện 1 chút thì học fpt. chất lương đào tạo các trường thì không chênh lệch nhiều nhé, trường chỉ dạy basic, còn học cao nghiên cứu thì phải tự học thôi, đại học là tự học.

Được. Chất lượng sinh viên đầu ra của trường này khá tốt. Nhưng là do sinh viên học tốt hay trường dạy tốt thì chưa rõ :smiley:

2 Likes

Chuẩn men nhé :smile: cơ mà chủ yếu do sinh viên thôi. Môi trường cũng ảnh hưởng một ít.
p.s: anh Đạt cũng là cựu sinh viên KHTN đó

2 Likes

Em nghĩ Đại học Công Nghệ - ĐHQG cũng ko kém BK đâu.
Còn Bưu chính học phí hơi cao, FPT thì max cao
Đó là 4 trường top ở Miền Bắc về CNTT
Nhưng phần lớn vẫn là do mình tự học là chính

2 Likes

Mình thì nghĩ không có top các trường nhé. quan trọng do sinh viên như thế nào thôi !!!

1 Like

Lúc đầu em cũng tính thi Bách Khoa mà thấy giáo án nặng quá @@ nên đang dự định thi vào KHTN :smiley:

anh thấy giáo trình 2 bên như nhau à :smile: học rồi sẽ thấy dễ :sweat_smile:
bên KHTN học toán theo giáo trình tiếng anh nhé :grin:
nếu có đàn anh bên nào thì theo bên đó cho dễ

Nếu học lập trình (kỹ thuật phần mềm) thì bạn nên chọn ĐHQG. Bách Khoa thì theo mình biết có Khoa Học Máy Tính. Nếu điểm đầu vào của bạn không đủ, thì mình khuyên bạn nên vào Văn Lang. Không phải trường mình mà mình pr, nhưng chương trình đào tạo ở Văn Lang là chương trình quốc tế CMU mua từ trường đại học Carnegie Mellon (trường đại học số 1 thế giới về Khoa học máy tính), khi hoàn thành 1 môn học chuyên ngành, bạn sẽ được đại học CMU cấp cho 1 chứng chỉ có giá trị toàn cầu. Ngoài ra thì các môn đại cương hầu hết bằng tiếng anh, giúp bạn thích nghi với môi trường quốc tế tốt hơn. Về việc làm của sinh viên ra trường thì khá khả quan, nếu bạn học hành đàng hoàn, có cố gắng, thì bạn đã có việc ngay từ năm 3. Và theo như khảo sát của mấy năm trước, có những người khi ra trường lương đã là 10 - 15 tr, và được đi nước ngoài cũng rất nhiều. Học phí hơi đắt, năm của mình là 30 tr/năm /2 HK, tuy nhiên nếu bạn học tốt, bạn có thể kiếm dc học bổng (100%, 50%,…)

Mình cũng từng ước mơ vào Đại học quốc gia, từng thi ngành kỹ thuật phần mềm với điểm 27 (toán x2) nhưng điểm năm của mình lấy là 28.5. Thế là rớt cái bụp :)), tuy nhiên mình vẫn chọn Kỹ thuật phần mềm, mà không phải là KHMT ở các trường khác, và sau 1 năm học ở Văn Lang, thì mình thấy đây là môi trường thích hợp với ngành của mình, nếu có cho mình chọn lại, thì mình cũng chọn Văn Lang :D. Vài lời tâm sự với bạn thôi, vì mình cũng từng như bạn, nhưng sau này mình nhận ra : "Trường nào không quan trọng, quan trọng là ở bản thân của mình và được theo đuổi thứ mà mình đam mê " :smiley:

3 Likes

mình là dân BKHN khoa CNTT đây
Đúng thực sự là vào ĐH nghĩa là tự học
Tự học ở đây theo cả nghĩa đen và cả nghĩa bóng bạn nhé !
Tuy nhiên ko thể phủ nhận cách học ở BK rất khắc ngiệt - vì thế nên mới tạo động lực cho việc tự học và ngược lại bạn nhé !
Nhờ đó bạn sẽ đc nhiều cái như tư duy,cách thức tiếp cận vấn đề và giải quyết…
Tuy nhiên nếu ko có BK hay bất kỳ trường nào thì bạn hãy tin vào bản thân- bởi vốn lẽ lập trình phụ thuộc rất nhiều vào bản thân mình ! :smiley:
Mình rất tâm đắc câu nói của thầy giáo minhd : " Lập trình là một môn nghệ thuật- nhưng là môn nghệ thuật thủ công "
Nghĩa là nếu bạn làm nhiều - tìm hiểu nhiều- có niềm đam mê thì nhất định thành công bạn nhé !

P/s : nói thế thôi - ko ng ta lại bảo đi P/A trường mình :v:
Chủ thớt muốn nc riêng thì "in bóc " nhé :smiley:

1 Like

Nhưng trường top thì môi trường nó tốt hơn nhiều bạn ạ, một phần là thầy cô cũng sẽ giỏi hơn, kinh nghiệm hơn, nhiệt tình hơn nhưng hơn hết là ở những trường top thì sẽ có rất nhiều người giỏi và đó là môi trường tốt để mình phấn đấu.( Mình đang học ĐH Công Nghệ-ĐHQGHN, ở đây có rất nhiều bạn siêu nhân được giải nhì,ba Quốc gia… nên các bạn ấy rất giỏi và việc đó tạo nên 1 môi trường học rất tốt để mình phấn đấu học hơn :smiley: )

2 Likes

Theo như nhiều bạn rep rồi thì đấy, ai cũng bảo là học cntt là do mình . Đồng ý là do mình là chính nhưng nếu ở môi trường tốt, nhiêu cao thủ, giáo viên cứng nữa thì mình sẽ có môi trường học tốt hơn biết được sức mình ở đâu mà phấn đấu. Ở miền bắc ko vào bka thì đại học Công Nghệ(thuốc đại học QG HN )là lựa chọn hàng đầu cho bạn . Mặc dù có thể bạn ko nghe danh trường này mấy nhưng dân tin 12 thì gần hết đều thi vào trường này ! Học nhàn hơn bka nhiều :)) Lại có 4 năm @ Bằng cũng khá có giá :)) . Nhưng năm nay thì hết cmn đợt thi rồi ! Vì QG năm nay thi riêng , đánh giá năng lực xong rồi. h chỉ xét khoa xét trường @ . Chúc bạn may mắn :)) Chờ cao nhân vào góp ý :))

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?