Lớp 12 nên thi vào trường Đại học nào?

Câu này hơi chuối, VD FPT chẳng hạn, BCVT, nhiều nhiều.
Còn chọn trường nào , ngành nào thì chỉ có bản thân mới đưa ra lựa chọn tốt nhất đc mà thôi, ko ai chọn tương lai cho người khác đc cả

Vâng nhưng mình đang học Mỏ- Địa Chất , một trường không có trong top 10 và được đánh giá là không có môi trường tốt nhưng mình vẫn thấy khá nhiều bạn sinh viên đang ngày càng tăng trưởng về bản thân. Đừng đánh giá trường qua các con mắt. Hãy nhìn kĩ vào bên trong trường ấy bạn ạ!!!

mấy anh tư vấn giúp em với ạ, lỡ không thi vào KHTN được thì vào đại học CNTT có ổn không ạ ?

Ngày trước anh học trường nào ạ ?

trường nào chả như nhau, vào đấy học tụi nó dí cho chạy chối chết… :smile: trong trường nhiều boss lắm, khéo thì đi theo nó dạy cho, còn ko khéo, vào đh bản chất lười với chơi thì hết năm 1 vẫn như vậy và sang năm 2 cũng như thế :smile: cơ bản là phải tự giác còn học đâu? học đâu cũng đc, đâu cũng có thầy giỏi, giáo trình rất nhiều… còn bây giờ chọn trường hả, trường nào bạn chắc chắn với đc thì bạn chọn, còn trường nào chênh vênh thì có thể xem xét :smile: giờ ms lên lớp 12 thì cứ nghĩ dần đi là vừa :smiley:

2 Likes

tại em search google mà thấy ít thông tin về khoa CNTT của trường đại học CNTT quá nên hơi hoang mang style ạ

em tính đi theo hướng lập trình thì học Kỹ Thuật phần mềm hay là Kỹ Thuật Máy Tính vậy ạ

Lập trình phần mềm thì theo kỹ thuật phần mềm, còn kỹ thuật máy tính chắc theo hướng nghiên cứu
KHTN thì cho học tất cả sau này thích gì thì tự nghiên cứu từ những cái đã học

Công nhận ĐH FPT thì tốt thật nhưng củng phải nhìn lại gia đình và bản thân coi thử đủ sức gồng gánh không rồi vào :slight_smile: .

1 Like

mình đang học kỹ thuật phần mềm đây :slight_smile:
nó rất hay ở chỗ khi bạn theo đuổi 1 dự án phần mềm, dù là games, web hay ứng dụng thì đều có thể chui hết vào ngành này, chuyên ngành học từ cấu trúc dữ liệu đến cấu trúc giải thuật… xa hơn thì gu gồ nhiều lắm mình chưa có đọc hết :smile:
học cũng chuyên sâu hơn chứ ko tràn lan như khoa cntt… còn kỹ thuật máy tính hay khoa học máy tính thì theo như giáo trình nói là tìm hiểu cấu trúc máy tính, tìm hiểu thuật toán trong máy tính… ngôn ngữ máy, cấu trúc hệ điều hành, nguyên lý xử lý băng thông bla blo… tóm lại là 1 cái chuyên phần mềm và đào sâu còn 1 cái chuyên máy tính đào sâu vào lĩnh vực thuật toán, tối ưu cấu trúc máy.

mình thấy 2 trường cũng như nhau ak! mình đang học bên trường công nghệ thông tin. Mỗi trường đều có mỗi thế mạnh riêng của nó. Trường KHTN thì có bề dày kinh nghiệm và có những thầy cô dạy ngành này có tiếng. Còn bên trường CNTT, tuy là trường mới nhưng các thầy cô bên này cũng qua bên KHTN dạy ak và ngược lại, với lại trường mình có rất nhiều ngành liên quan đến công nghệ thông tin. Còn ngành CNTT của trường thì là 1 ngành mới (nghe nói chương trình chuyên ngành chỉ có ở trường mình thôi! :slight_smile: ) còn bạn chọn trường nào thì tùy, mong gặp lại bạn tại UIT! ^^

2 Likes

cho mình hỏi năm nay uit lấy cỡ khoảng chừng bao nhiêu điểm v mấy bạn

Học lập trình nói riêng và CNTT nói chung mà vào đc bách khoa là tốt rồi, ko chỉ có bách khoa, nếu ở HN một số trường trong top đầu về đào tạo CNTT tốt gồm: BKHN, HVKTQS(hệ dan sự), ĐHCN-ĐHQGHN, HVCNBCVT.
Chúc bạn thi vào đc một trong các trường top đầu đó nhưng phải điểm cho cao vào mới mơ đc

Học điện lực ổn không anh

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?