Em mới tìm hiểu về CNTT và muốn theo ngành này, mong các bạn giúp

chào mọi người, em là học sinh cuối cấp, tháng 7 này là em phải đối mặt với kì thì quốc gia, em đã chọn ngành công nghệ thông tin nhưng thật ra em chẳng biết tí gì về CNTT cả :, ai có thể send cho em link học online đc ko ạ, cả link code nữa, em thật sự mê nó lắm mà tìm trên mạng thì toàn trả lời chung chung khiến em cảm thấy hoang mang quá :sob: mà nhân tiện có ai giải thích cho em hiểu là làm sao để làm thành 1 phân mềm không ạ ( hỏi ngu :X) em đọc thì có thấy nói là c# hay c++ hoặc pascal có thể lập trình nhưng để làm thành 1 phần mềm giống như 1 cái game ( chẳng hạn flappy bird) hay 1 phần mềm thì như thế nào, em xin chân thành cám ơn các chú các bác các thím các dì các cậu ạ !!!

1 Like

Không biết nó là gì sao lại chon nó

em thích nó lắm, gần đây em mới bắt đầu tìm hiểu về nó và muốn bắt đầu với nó, giúp em với !! em hoang mang :confounded:

1 Like

Thích thì lên đại học sẽ dần được học từ từ. Lo ôn cho đậu ĐH đã. Lên ĐH học cũng ko muộn mà xD
Có nhiều người lên ĐH mới học rồi cũng giỏi hơn cả mấy người học trc khi vô ĐH ‘3’ Nên đừng lo :>

3 Likes

Mình năm nay cũng thi đại học này :smile:. Mình nghĩ là bạn nên học tốt những môn để thi đại học trước, đỗ rồi thì thời gian thoải mái hơn :grin:

1 Like

mình muốn tìm hiểu trước một ít, thi thì mình vẫn ôn đều đều :smile: chứ mình bị hỏi nhiều rồi : " mày học CNTT vậy biết nó là sao không ", đấy, bị hỏi vây đó :cold_sweat:

hở, mê lắm mà tận giờ mới tìm hiểu :v

2 Likes

thì mới tìm hiều thôi mà, không có gì là quá muộn nhỉ :smile: , chỉ mình vowisiiii nheaaa

1 Like

làm bài tập pascal (sách tin lớp 8 với lớp 11) trước đi bạn :smile:

1 Like

Vui thế à, trường em 4 năm trời học có mỗi, Word, Excel, PowerPoint :’(

Người ta đã nói muốn tìm hiểu thì nên giúp chứ cứ vào bắt bẻ

2 Likes

Mình nói thật đấy chứ, bạn ấy mới tìm hiểu mình nghĩ pascal là khá hợp lí :blush:

1 Like

Bạn thử lên google, search ebook Nhập môn lập trình thử xem

1 Like

đúng rồi, tui xin link để học mà mấy ông ở đây cứ bắt bẻ T.T, khổ :sob:

1 Like

Mình xin nhắc lại những ý kiến bất hủ của các anh hào đi trước nhé…

1. Thà muộn còn hơn không làm gì
  2. Học lập trình ( Cntt chủ yếu là học lập trình) bắt đầu bằng học tiếng Anh
  3. Bắt đầu từ C (hoặc từ Pascan cho nó chắc)
  4. Phải có đam mê…kiên trì (ai có cho mình xin 1 ít)
    Mà bạn có thể vào đây để tham khảo nè: https://www.youtube.com/watch?v=9m-wC32yAZY
    Thế nhé…mình cũng đồng cảnh ngộ với bạn nên hiểu…hic
1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?