Có nên nghỉ học đại học?

Bạn cũng chẳng hiểu gì về lập trình cả :slight_smile:

Bác nhắm tạo được sản phẩm ngon lành có tiềm năng thì nghỉ chưa muộn

@Itachi_Citus em vẫn cho rằng nên dạy python ở phổ thông:

• dễ cài: linux vs mac thì 100% built-in, windows thì cứ next next
  • có interactive shell: dễ dạy và nắn cú pháp cho học sinh
  • các rút gọn trong cú pháp python hay bị chỉ trích vì những vấn đề trong dự án lớn, nhưng để dạy học sinh thì rất thích hợp, jả như đang code pascal mà sai chính tả chữ begin, end hay lộn dấu phẩy với dấu chấm, đùng cái chương trình ko chạy, chết đứng :smirk:, mấy lỗi này debug là ra nhưng chương trình học có dạy debug đâu, thế là lớ ngớ ko biết làm gì cả, ngồi đọc lại toàn bộ code, sửa mấy lỗi này sẽ rèn luyện tính tỉ mỉ cho học sinh, nhưng học lập trình đâu phải vì mục đích này, học lập trình để rèn luyện tư duy cơ mà, vậy e thiết nghĩ nên bỏ mấy lỗi lằng nhằng này đi, python cứ enter vs tab là xong
  • dùng ngôn ngữ bậc cao sẽ ko cân đo đong đếm được performance, ko so hơn thua dc giải thuật của thằng này vs thằng kia, nhưng trong trường phổ thông thì quan tâm chi li vậy làm gì, dạy học sinh cách tư duy chứ đâu dạy chúng thành lập trình viên, có if else, có function là dạy dc rồi (à, phân biệt procedure vs function cũng rất là vớ vẩn, ko có rèn luyện được gì cho học sinh cả)
3 Likes

Uhm cái này mình cũng đồng ý, mình chỉ phản bác lại mấy cái lý lẽ “dạy toàn thuật giải không thực tế, dạy khái niệm tin học, dạy gõ 10 ngón” của bạn vuthanhplus thôi :smile:.

1 Like

e thấy cái này đúng mà, bỏ hết office đi, tự mà học, cái này là kĩ năng nghề nghiệp (công nghiệp) thì tự mò ra trung tâm mà học, thay vào đó cho học sinh làm quen với nhiều hơn 1 hệ điều hành (edubuntu chẳng hạn, có fullset phần mềm jáo dục geogebra, audacity, … luôn), tới jờ ông thầy chịu khó cắm mấy chục usb rồi boot), ở các nước khác người ta còn biết đến linux mặc dù ko xài, ở VN phần nhiều còn ko biết đến mac osx, chưa nói đến linux, học sinh học xong lớp 9 rồi 1 nửa thì ko biết (nhớ) windows là 1 hệ điều hành, 1 nửa thì bảo hệ điều hành là windows

1 Like

Cái này là do cách nhìn của bạn khác với bên bộ giáo dục :smile:. Bạn có thể tiếp xúc với máy tính từ nhỏ trước rồi, nhưng ở VN đa số là ở vùng nông thôn (60tr người), tiếp xúc với máy tính rất ít (nhiều người chưa tiếp xúc với nó trước khi vào cấp 3). Nên bạn sẽ thấy chương trình lớp 10 hoàn toàn nhằm mục đích xóa mù tin học: Cách bật tắt máy, sử dụng windows, soạn thảo văn bản… Sau khi xóa mù rồi thì mới dạy một số kiến thức về khmt: Lập trình đơn giản và csdl đơn giản với access (năm 11 - 12).

Mình thì nghĩ nó hợp lý (với thời lượng 1 tiết không thể trông đợi gì nhiều hơn). Vấn đề cũng như bạn nói đó - học sinh không có nhiều sự lựa chọn, những người biết rõ rồi thì không nên dạy những cái như đánh máy. Một phần do kinh phí Vn không đủ để triển khai quá nhiều kiểu chương trình khác nhau được. Hiện tại có 3 ban - KHTN - KHXH&NV - cơ bản cũng đã thể hiện sự cố gắng nhất định trong việc phân hóa chương trình của Bộ.

2 Likes

e nghĩ VN hiện tại cũng wa jai đoạn xóa mù rồi mà :wink: hầu hết học sinh bây h có cơ hội tiếp xúc với máy tính (nhà ko có cũng đi net :sweat_smile:) hơn nữa những thao tác cơ bản như gõ phím click chuột đều không phụ thuộc vào platform nên chỉ dạy 1 lần thôi thì dạy ở đâu cũng được, quote lại 1 câu của and Đạt là “xài linux xong thấy nó cũng chả khác gì win” :grinning: . xài 2 hđh sẽ giúp học sinh hiểu rõ hơn về các khái niệm hđh và phần mềm … em còn 1 nùi lí luận nữa lận, có lúc tính gửi góp ý mà ko biết họ có thèm đọc ko nên thôi :smirk:

Đó là bạn chưa về vùng quê thôi :sweat_smile:. Bạn đi một vòng xem có bao nhiêu nhà có máy vi tính là biết à, như họ bên mình ở quê chả có ai, phòng máy thì trường có trường không.

Như mình nói á, thời lượng 1 tiết mà đạt được mục tiêu “giới thiệu” theo mình là thành công rồi. Thậm chí nhiều nước lớn (Mỹ!) CS còn không được đưa vào chương trình chính để giảng dạy, đến năm ngoái mới bắt đầu dầu tư dạy CS cho học sinh.

1 Like

Có lẽ bạn nhầm. Biết rộng chưa hẳn đã tốt. Ví dụ biết cả Windows và Linux chưa hẳn là đã là ngon. Đôi khi chỉ cần ngon bộ MS Office là bá lắm rồi. Nói chung cậu chỉ nhìn thấy một vài hướng theo tầm hiểu thì không thấy được hết đâu.

2 Likes

Quang trọng là chất lượng bạn à
Bạn nghĩ 1 đống kiến thưcq đó vào đầu dc bn ?

Theo mình thì bạn nên tiếp tục vừa đi học và kiếm việc làm thêm , bởi vì đi làm bạn mới va chạm cuộc sống và sau đó bạn sẽ có suy nghĩ thấu đáo hơn về ý định này

Câu trả lời của mình là: KHÔNG :smiley:
Ngắn gọn thế thôi :))

không biết chủ thớt giờ này thế nào rồi?

Cũng không biết nữa. Tại mấy bữa thấy bài viết này có ai đó comment cho nó trồi lên =))

Nếu không học đại học thì có lẽ mình chẳng bao giờ biết cách tự học, cũng chẳng bao giờ có đủ kiến thức hay cái nền để đi tiếp

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?