Có nên nghỉ học đại học?

Theo T thì đại học không phải là con đường duy nhất dẫn tới thành công - đó chỉ là con đường thuận lợi hơn phần nào. Nhưng nói cho cùng, bạn nên nghĩ rằng, chúng ta ngồi đây tranh luận rằng “Có nên nghỉ học đại học” là đã hạnh phúc hơn hàng triệu người nông dân ngoài kia rồi. Thời đi học sẽ khiến ta nhớ mãi - Cho dù là một ký ức đẹp đẽ hay không đẹp đẽ.

Hoặc bạn có thể từ bỏ nếu có một niềm đam mê riêng - đam mê đó có thể đem lại một cuộc sống sung túc, hạnh phúc cho gia đình bạn sau này!!

1 Like

Quan điểm của mình nhé. Đại học là nền tảng để bạn phát triển sự nghiệp của mình sau này. Còn nếu bạn không học đại học cũng không sao cả. Khi bạn muốn bỏ đại học thì phải xác định bạn có phải người học rất giỏi không? Có định hướng chắc chắn sau này chưa? Và chắc chắn 1 điều khi bạn bỏ học đại học sẽ gây ra cho bạn 1 áp lực cực kỳ lớn. Nhà mình có ông anh con bác ruột trước đây học chuyên Lê Hồng Phong, đậu đại học Bách Khoa năm 1997 hàng top. Học xây dựng thấy ko hợp quyết định bỏ. Bỏ xong thi sang đại học Khoa Học Tự Nhiên ngành IT. Học dc 1 năm thấy chán bỏ tiếp. Ổng quyết định học trường dạy nghề về IT. Cả nhà ai cũng bất ngờ, nhưng mình nghĩ ổng đã có 1 định hướng, 1 sự kiên định trong đó. Sau 1 năm học trường nghề ổng đã đi làm rồi. Giờ ổng cũng gần 40t. Trước đây vài năm đang là PM hàng top ở VN được báo chí đăng nhưng bây giờ đã định cư bên Australia rồi. Cả nhà ai cũng tự hào mà mình công nhận ổng học thuộc hạng siêu khủng. Ko biết Google hay các tập đoàn Mỹ có mời ổng ko nghe thấy ổng bảo thích làm bên Nhật với Úc (có ông anh của ổng bên đó) hơn. Chẳng biết cùng họ hàng mà ổng học thì cực giỏi còn mình thì lẹt đẹt tầm trung. Nếu bạn chắc chắn với con đường bạn chọn thì hãy làm còn ko thì học đại học sẽ an toàn hơn.

Ừ ừ vậy bạn giải thích cái chương trình bên Mỹ với Canada mình vừa gửi dùm với :slight_smile: .

Đang có một sự ảo tưởng không hề nhẹ.
Bây giờ em có thể bỏ ra tầm 2 tháng để rải hồ sơ từ những chỗ ngon cho tới cùi nhất với cái bằng cấp 3 hiện có để xem tỉ lệ được mời tới gửi xe ( gửi xe thôi nhé) là bao nhiêu %.
Để làm CNTT không phải chỉ biết code 10 ngón.

1 Like

Mình nghĩ tỉ lệ thất nghiệp chỉ rơi vào những ng không nỗ lực và dành 4 năm đh để chơi thôi. Sau ra tr rỗng kiến thức thì ai ng ta tuyển+ vs ngày nay nh trường đh đc mở ra vs mục đích kinh doanh hơn là gd nên ms vậy.(mà chỉ có cử nhân or thạc sĩ tn thôi nhé, bv thành công luận án tiến sĩ thì ít có chuyện tn lắm)

Mình nghĩ là phải có cố gắng vượt bậc cộng vs có đầu óc hơn ng thì ms đc vậy b ạ. Còn trình mình cx bằng ngta mà nngta có bằng cấp còn mình thì không thì đừng mong đc tuyển.

Đúng rồi bạn. Muốn lên hàng top thu nhập 5k- 7k ngay tại Việt Nam thì ngoài nỗ lực cần phải có 1 tố chất hơn người về khả năng tư duy nữa bạn.

Chời! Cái đó lại còn phải giải thích sao :slight_smile:

Uhm :slight_smile: bạn giải thích sao họ toàn dạy mấy cái gì mà toàn giải thuật, kiến trúc máy tính, thuật toán sắp xếp phức tạp không thực tế dùm mình với :slight_smile:. À, họ còn dạy về vai trò máy tính trong xã hội cho học sinh lớp 10 ở Canada nữa chứ, y chang chương trình cùi cùi ở Việt Nam luôn, lạ ghê :neutral_face:.

1 Like

:joy: 1 Năm tự dùng tiền túi 40 triệu đóng tiền học đại học - UET - còn vẫn chưa bao giờ có ý định bỏ học đại học đây - nhà cách xa trường 17 cây số,3 tiếng cả đi cả về (chỉ tính thời gian đi về thôi nhé) . 25$ x 3 = 75$ tức là mỗi ngày phải tới trường mà thay vào đó code thì mình có thể kiếm đơn giản 1tr500k(tất nhiên tính trường hợp có việc làm,còn ko có việc thì…).Chưa kể ngồi trên lớp nữa tức là mỗi ngày ngồi trên trường mình mất 2 triệu,chưa kể tiền đóng học,chỉ trừ thời gian mình làm việc :relieved: Mà thấy chán thì gạch môn đó,chuyển sang đăng ký lớp cao hơn đi,sợ giáo viên ko còn gì dạy mình à? Nhiều thầy trông thế thôi mà hơi bị ghê đấy :persevere: Không thì vác đít lên phòng lab,điều hòa,dàn máy ngon mà ngồi làm việc,lại còn yên tĩnh.Kiếm đâu ra cái work space nào 40 triệu / năm mà có điều hóa,thiết bị đầy đủ lại còn yên tĩnh,xung quanh là 1 đống người có kinh nghiệm sẵn sàng chỉ bảo mình? Chưa kể cơ hội được đi du học này kia nữa :kissing:
Bạn chưa hiểu nên thấy nó vớ vẩn thôi ha,những cái bạn có ngày nay toàn dựa vào cái đó đấy,ok,mình dạy bạn lập trình ba cái ngôn ngữ,làm web vớ vẩn rồi sao? Bạn ra làm việc như 1 cái máy à,đi rip source từ trang khác rồi ngồi chắp vá vào à? Bạn sáng tạo đi,bạn code đi,quanh đi quẩn lại chỉ có vài cái câu lệnh if else for while mà người ta có thể tạo ra những phần mềm rất trị giá đấy,đơn giản như cái flappy bird thôi.Bạn phải tự tìm vấn đề,đâm đầu vào giải quyết,chỗ nào thấy kiến thức còn thiếu quá ko thể hiểu được sau 1-2 tuần nghĩ thì đi hỏi thầy cô,rồi lại về nghĩ tiếp 1-2 tuần rồi đi hỏi.Chứ đ ai ngồi cái là gõ máy tạch tạch lol.

1 Like

Làm flappy bird không đơn giản đâu nhé mặc dù trông vậy thôi, mik nghe ns cái thuật toán để tính điểm rơi cx phức tạp lắm đấy.(sr vì mình hơi bắt lỗi)

Khó cái gì ?
Cứ áp dung đúng công thức gia tốc như học lớp 10 có khi chuẩn nhất.

mấy cái tính điểm rơi,gia tốc,trọng lực,… của flappy bird đã có engine làm game hỗ trợ rồi nhé bạn. Mình thấy game này hay ở chỗ là ý tưởng độc đáo chứ làm thì không khó :smiley: :smiley:

Không hiểu tại sao giờ tôi và bạn lại phải tranh luận về điều này. Trong khi nước họ vẫn phát triển ầm ầm.
Phức tạp không thực tế - Không thực tế bởi sau này trong cuộc sống, khi đi làm bạn có xài đến nó hay không? Lập trình Pascal, sau khi đi làm thì toàn code C/C++. Điều đó chẳng phải phi thực tế hay sao…

:relieved: Game Engieer có hết rồi bạn ơi.Người ta còn làm tut lập trình hoặc course viết flappy bird đầy ra kìa.Nhớ ko nhầm sau đợt sốt flappy 1-2 ngày là có ngay bản trá hình lên mạng cmnr

:relieved: Tôi giờ vẫn sài Delphi (Pascal hướng đối tượng) :joy: Chẳng thằng customer nào dám kêu hàng của tôi kém chất lượng hay kém hơn các công cụ C++ :smirk: Mà customer của tôi toàn từ Mỹ nhé :relieved: Bên Nga dùng Delphi cũng nhiều

1 Like

Nhưng làm nhọc hơn C++ đó, vả lại nó không có đông đảo cộng đồng. Bạn có chắc chẳng khi nào gặp lỗi không :slight_smile:

:smiley: Cong dong de lam gi? :kissing: I write malware,so community for what?
:smirk: also stackoverflow.com never die :relieved:

Vậy bạn có làm một minh đơn lẻ mãi vậy sao?
Cộng đồng để có nhiều đóng góp, giúp đỡ nhau. Bạn sao mà không hiểu ý nghĩa của cộng đồng nhỉ :slight_smile:

Chứng tỏ bạn chả hiểu gì về lập trình :joy:.

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?