Xu hướng framework javascript hiện nay

Chào anh/chị, về frontEnd em đã có kiến thức cơ bản về HTML, CSS, javascript, ajax nên em sẽ học một framework của javascript. Em tìn trên mạng thì được thông tin các framework phổ biến hiện nay ( VueJS, ReactJS, NodeJS, Angular JS ) nhưng thực tế các cty ở VN thường sử dụng cái nào thì em không biết. Em mới học nên nhờ Anh/Chị tư vấn giúp một framework mà có nhiều tutorial, cộng đồng hỗ trợ đông đảo ( kiểu như gặp bug thì dễ tìm trên stackoverflow, youtube, forum, facebook,… ) phổ biển và thường dùng hiện nay. Em cảm ơn

nếu mà về FE thì giờ ReactJS là nổi nhất, còn nếu muốn viết BackEnd mà không học ngôn ngữ khác thì dùng NodeJS

4 Likes

còn thư viện JQuery thì sao ạ ? có nên học sâu cái này không anh ?

đã viết ReactJS rồi thì không cần nhiều JQuery nữa.

5 Likes

Khuyên học ECMAScript 6 cho tốt đi, mấy cái framework sớm nở tối tàn đừng có chú tâm học mất thời gian.

Một khi vững ES6 rồi thì chỉ cần mất tầm 1 tháng để làm chủ bất cứ JavaScript framework nào, kể cả khi trong quá trình viết code, lóng ngóng chỗ nào đó ta chèn một đoạn code viết thuần ES6 ở đó cũng không ai nói gì, và nó có lẽ khi nâng cấp framework cũng không gây đổ vỡ.

Nói chung là hãy học lái xe ô-tô nói chung, đừng đi học lái Toyota, Honda, VinFast (Vue, React, Ember). Chỉ học lái xe số sàn (ES6) là đủ.

12 Likes

Mọi vấn đề về lập nhóm hay kết bạn, vui lòng qua topic mới.
7 posts were split to a new topic: Lập nhóm học JavaScript cùng với I Love Python

Bạn này nói chuẩn đó

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?