Hỏi kế hoạch ôn tập để thi HSG môn Tin lớp 12 có giải

M.n ơi ở đây có bác nào từng thi HSG môn tin không ạ? chẳng là em muốn xin chút ý kiến về kế hoạch ôn tập để thi được có giải ý mà :grin:

Cố nuốt hết cuốn giải thuật của Lê Minh Hoàng nhé :grinning:

sách đó hay không bạn? bạn có thể cho mình biết lý do để mình học cuốn đó không ?

Vì đó là cuốn sách gối đầu của bao thế hệ :penguin:

2 Likes

ờm kamasa nha :grin:

Dễ lắm, có 3 câu làm trong 3 tiếng:

• Câu 1: luôn luôn là quy hoạch động
  • Câu 2: luôn luôn là đồ thị/ma trận
  • Câu 3: hỗn tạp tùm lum thuật toán: chuỗi có, đồ thị có, đệ quy có, ma trận có…

Phương châm:càng nắm được nhiều thuật toán càng tốt và quan trọng nhất là biết phân tích đề bài.
Thân :stuck_out_tongue:

5 Likes

cho mình hỏi cậu mới thi hả? có được giải không? được giải mấy ?:smiley:

Thi lâu rồi :smile: không có giải :blush: :smile: xém được tuyển thẳng đại học thôi :slight_smile:

4 Likes

Cày đi :slight_smile: quan trọng là tư duy + cẩn thận :v làm full 2 bài đầu mỗi ngày chắc chắn có giải rồi :smiley:

Làm hết cuốn LMH chưa đủ đâu nhé. :grin:

Bạn muốn thi HSG qg, hay hsg tỉnh vậy. Chăm chăm luyện mấy trang acm như vnoi, http://acm.timus.ru/… làm các contest… Còn kiến thức nền sẽ là book của thầy Lê Minh Hoàng, ngoài ra còn phát sinh này nọ, trong qua trình học bạn sẽ phát hiện ra. :slight_smile:

Lấy cuốn Competitive Programming 3 rồi lên UVa làm, trong đó có hướng dẫn nâng cấp thuật toán ấy.

1 Like

Nói thiệt thì theo kinh nghiệm của mình thì thi tỉnh/thành phố cố gắng xí là được giải 3 ngay ý mà, hay chút thì vào giải nhất. Nhưng vô tới quốc gia gặp mấy thánh thì tự lực cánh sinh, không đề năm nào giống năm nào đâu :stuck_out_tongue: Những đứa đậu QG thực sự phục và đúng chất HSG :sunny:

1 Like

Em thi HSG với tin học trẻ lớp 9 (chắc lớp 12 dạng như thế) thì thấy thi cấp tỉnh ko khó đâu, đề nó toàn lặp lại thật với dùng mấy thuật toán mình cũng hay làm đi làm lại. Nhưng đề QG công nhận là nó hay cho dị dị, sáng tạo, khá hay ~> khó.
Anh muốn thi ở cấp nào? nếu là thành phố thôi thì cứ ôn luyện mấy thuật toán anh @dqh kể là đc

1 Like

Nói thực ra đề quốc gia mình thì thường là dịch lại đề của nước khác+ các cuộc thi online thôi :slight_smile:
Nên nếu muốn thi QG thì lên codeforces.com topcoder.com việt nam mình có vnoi.info nhưng h thấy ít hoạt động quá :slight_smile: nếu muốn làm thì có thể lên vn.spoj.pl

2 Likes

xin cảm ơn tất cả mọi người đã cho em ý kiến đóng góp. em xin ghi nhận hết ạ :slight_smile:

anh ơi, có thể cho e xin fb dc k ạ? e có nhiều điều muốn nhờ a tư vấn lắm, không biết là a có sẵn lòng k?

Bạn muốn tư vấn về cái gì thì tạo topic mới nhé. Bạn lập mỗi nick DNH chỉ để xin fb thôi à?

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?