Xamarin Form or Xamarin native UI?

Các tiền bối có thể nói cho e hiểu về 2 khái niệm này không ạ ? Em đang tìm hiểu về nó mà đọc các bài bằng tiếng anh thấy mơ hồ quá ạ. Em đang không biết nên chọn học theo cái nào. Mong các tiền bối chỉ giáo ạ.

xamarin chưa làm hai nền tảng chính xamarin form được dùng cho các app mà bạn không cần tạo các giao diện quá riêng biệt trên từng nền tảng và hiệu năng không được cao cho lắm(kiểu như một cái app mà có giao diện giống nhau trên android và ios )
Còn xamarin .android và xamarin.ios thì hiệu năng cao hơn thích hợp cho bạn làm cái app nào mà bạn cần tinh chỉnh giao diện trên từng nền tảng cái này hiệu năng cao hơn cái xamarin form này
để học được xamarin form thì bạn cần biết xaml và c# là đủ
còn xamarin .adroid dùng axml và c# để tạo giao diện và code mới tìm hiểu bạn nên tìm hiểu xamarin.adroid trước
lưu ý xamarin cần cấu hình tương đối chút lưu ý có ssd và ram 8gb sẽ tiện cho việc học hơn
bài hướng dẫn của mình về xamarin ,android Hướng dẫn bulid app android với xamarin(Ứng dụng PhoneWork)

2 Likes

vidoe giới thiệu về xamarin form bằng tiếng việt của một cao thủ https://www.youtube.com/watch?v=gSGr2jLWGQI

OK. thanks anh nhé .

bạn biết c# thạo chưa bạn

còn video mới ra của anh này giới thiệu về xamarin form cho bạn này

anh em trong Daynhauhoc ai cho hỏi, dùng Xamarin có tốt bằng so với dùng Java trên Android Studio không ạ? Tốc độ nó ra sao mà về cơ hội nghề nghiệp thì có bằng so với lập trình Java không :astonished:

Java được xem như là ngôn ngữ native trên android nên về mặt nguyên tắc performance sẽ tốt hơn xamarin. bù lại xamarin android thì có thể tận dụng được các dev c#, tận dụng lại business layer (PCL)…
Còn cơ hội nghề nghiệp thì tùy vào bạn nữa, cứ master cái nào cũng được…

1 Like

@leHoai em thấy làm android trên visual studio sướng hơn trên android studio mở pj nhanh hơn và giao diện đẹp dễ dùng hơn .Về hiệu năng thì đương nhiên là java sẽ tốt hơn nhưng với các app đơn giản người dùng sẽ ko nhận ra các điểm khác biệt đâu .Về công việc mình thấy xamarin rất nhiều việc freelance

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?