Tư vấn mua laptop 14 triệu

không xưng hô anh em gì nữa. Chán đời lắm rồi.

Bạn chỉ muốn dừng lại ở RAM 4GB - có phải vì bạn không có nhu cầu tiến xa hơn trong công việc, bạn an phận? Hay bạn chỉ thích loè thiên hạ ở cái màn hình cảm ứng lung linh?

Mình thấy bạn code Java, Android; có vẻ bạn cũng muốn test luôn trên lap. Theo kinh nghiệm của mình thì máy RAM 4GB mà code Android chỉ có ngồi ăn cám.

[details=Off-topic part]
Chia sẻ tí về câu chuyện của mình:

6 năm trước mình bắt đầu với 1 cái máy RAM 2GB, i3. Mình đã từng nghĩ là mình sẽ gắn bó mãi với cái máy này (mình chưa nghĩ là nó ghẻ). Rồi code nhiều, bug nhiều, bực nhiều, đập máy nhiều, vọc OS, thỉnh thoảng vác ra tiệm để người ta cài lại win. Rồi ngày đẹp trời cũng đến, cái máy không thể chịu nổi nữa. Sập nguồn lên sập nguồn xuống, rồi lỗi ổ cứng, giờ đang nằm xó vì lỗi BIOS.

Cách đây hơn 1 năm mình mới lên đời với 1 cái máy RAM 4GB, i5. Nghe có vẻ là khấm khá, nhưng đó là tất cả những gì mình có. 5 năm trời mới có đủ 13tr để mua máy. Người ta lên RAM 4GB, i7 từ đời tám thánh nào rồi, mình mới bắt đầu chạy sau thiên hạ. Nhu cầu của mình chỉ là code Python GUI đơn giản. Hồi mới mua mình nghĩ có lẽ thế là đủ. Nhưng bây giờ cái máy có vẻ bắt đầu giở chứng. Thỉnh thoảng màn hình tối sầm 1 phát rồi lại bình thường. Pin chai nhanh vl :’( Mình bây giờ muốn bắt đầu mở rộng phạm vi code của mình. Muốn code web, muốn đưa app của mình lên nền tảng web. Muốn học Java. Muốn vọc thử sang những OS khác. Thế mà máy bây giờ đã có dấu hiệu tã :’([/details]

Nói nghiêm túc, không phải là bạn không có điều kiện, bạn có hơi nhiều điều kiện đấy nhé. 13tr 1 năm trước được 1 con máy như của mình (RAM 4GB i5), 14tr năm 2018 bạn có thể mua 1 con ngon hơn nhiều. Có thể gửi ngân hàng để từ 14 -> 15tr, rồi mua con máy i7 14tr RAM 4GB chẳng hạn, để 1tr lãi kia đi lắp thêm RAM vào, hoặc đầu tư hẳn máy RAM 8GB 15tr, nhanh như ai. Có điều nếu như bạn cứ mãi chỉ chấp nhận bạn ở điều kiện thấp thì thật sự, đời bạn cũng chỉ quanh quẩn ở cái đáy nồi thôi (chưa tiến lên được đáy giếng đâu).

Đối với coder/dev, cái máy tính chính là mạng sống của mình. Ai mà chẳng không thích mạng sống của mình bị đe doạ bởi nguy cơ LAG, LAG, và LAG luôn rình rập chứ.

Bảo bố mẹ đưa tiền luôn, “cho con gửi tiết kiệm 6 tháng”, năm học mới mua luôn.

Giờ mới biết à :joy:

Bít rồi nhưng giờ mới nói =)), thôi cứ tiết kiệm mà nâng cấp vậy

và cũng định mua thêm gpd poket nữa mang đi trường nghịch :slight_smile:

Bạn ơi,ngta có kinh nghiệm về việc này rồi nên người ta khuyên bạn,thì bạn cứ nghe đi,rõ ràng là sẽ hữu ích cho bạn không bây giờ thì sau này.Giờ còn ai dùng RAM 2 hay 4 GB đâu,muốn dùng lâu dài cứ mua máy có RAM 8 đến 16 GB ý.Còn về laptop cảm ứng để làm gì hả bạn ? Cứ dùng laptop bình thường có cấu hình tốt với giá tiền mình có là được.Mình thấy nhiều người khuyên muốn lập trình thì nên mua con Lenovo Thinkpad,bạn xem thử xem sao.

2 Likes

Đa số con 8gb đều gân 20 tr mà tiền ít lắm tiết kiệm đến bao giờ , k bt có máy nào 8gb mà chỉ 14 triệu k ?

http://store.hp.com/us/en/vwa/8gb-ram-laptops/mem=8-GB Bạn xem thử xem sao.

Chân thành mà nói giờ muốn gắn bó với 1 chiếc laptop lâu dài thì phải mua laptop tầm >= 20tr.

Laptop 8GB RAM i7 mà có 15tr, gửi tiết kiệm từ bây giờ đi là vừa:

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?