Tính tổng các ước thực sự của một số nguyên dương n

tính tổng của tất cả các ước trừ một và chính nó của một số nguyên dương n . Mong các anh có thể chỉ cho em

Tính tổng các ước
=> Cần biết các ước.
=> Đi tìm các ước.
=> Search google.

6 Likes

:)) câu cuối nhìn mông lung quá

nếu trừ 1 và chính nó thì các số nguyên tố sẽ có tổng các ước là 0 đúng không?
Bạn có thể làm các bước sau:

• nếu n <= 3: Sum = 0
  • nếu n > 3:
    – duyệt từ idx = 2-> (n/2).
    – nếu n chia idx có số dư là 0 -> idx là ước -> sum += idx
2 Likes

Đầy đủ mà ta. :thinking:
Có cả bài anh cần kìa.

4 Likes

Nhưng đúng là mấy thanh niên giờ lười suy nghĩ, lười tìm kiếm thật

6 Likes

Đấy, cậu thấy chưa @Jiro_Hayashi, cậu đại diện cho cả 1 thế hệ thanh niên đấy. Giờ nếu cậu thể hiện cậu học dốt, lười search google, lười động não, động tý là hỏi, thì toàn bộ thế hệ thanh niên tuổi cậu sẽ có lý do để ném đá cậu vì họ “có thể” bị oan :wink:
Thế nên, cân nhắc kỹ trước khi nói gì nha :smile:

Cơ mà bài của cậu là dạng bài cơ bản, nên tớ nghĩ là cậu nên thử tự nghĩ xem sao.
Nói cho bọn tớ xem cậu đã nghĩ đến đâu rồi coi :smiley:

6 Likes

em đã giải xong bài sau khi đc chỉ dẫn . Nhưng thực sự thì em chỉ là một học sinh thcs và mới học lập trình ko có ai chỉ dẫn nên em mới lên hỏi trên cộng đồng.Nếu các anh nói vậy thì em cũng cảm thấy buồn vì chỉ muốn hỏi câu hỏi khó đối với em mà bị chỉ trích thì sau em ko dám hỏi nữa

4 Likes

Bạn nên phát triển kĩ năng tìm kiếm. Thế thôi.
Bạn nên biết cách bóc tách từ khóa từ 1 câu để có thể tìm ra thứ mình cần.
Vd:

Từ khóa:

• Tổng
  • Ước số.
  • Nguyên dương.

=> tổng ước số nguyên dương.
Cũng chỉ cần tổng ước số là đủ.

Còn trừ 1 và chính nó thì đương nhiên là dễ. Chỉ cần lặp từ 2 đến < n thôi.

Bạn đang THCS nên cũng khó trách, vì mọi người cứ nghĩ bạn lớn tuổi hơn.

8 Likes

Hì hì, tớ hiểu rồi.
Sorry vì tớ đã đối xử với cậu ngang hàng nha :smile:
Tớ có thấy rất nhiều anh chị sinh viên, lẫn người đi làm, hỏi câu hỏi tương tự như vậy. Lần tới, tớ sẽ phân loại kiểu câu hỏi của cậu là kiểu “câu hỏi của học sinh cấp 2:smile:

Vì cậu là học sinh THCS, tớ sẽ chỉ cho cậu thêm 1 số điều, hi vọng cậu tiếp thu nó mà phát triển :smile:

• Việc không biết và chủ động đi hỏi là việc tốt. Tuy nhiên, câu hỏi tìm câu trả lời, cậu nên tập đặt ra câu hỏi tốt, việc đó sẽ giúp cậu có được thêm nhiều kiến thức.
    Hỏi đúng câu hỏi, và hỏi đúng thời điểm, sẽ mang lại rất nhiều lợi ích cho cậu.
  • Bọn tớ không cố làm cho cậu cảm thấy buồn, nên tớ xin lỗi vì điều bọn tớ nói làm cậu thấy tệ như vậy.
    Tuy nhiên, tớ muốn cậu hiểu những góp ý của bọn tớ đều mang tính xây dựng, không phải vì mục đích công kích cá nhân và chỉ trích tiêu cực. Tớ hi vọng trong tương lai cậu nhìn nhận mọi thứ tích cực lên như vậy :smile:
  • Như @SITUVN.gcd có chỉ ra ở trên, việc tìm kiếm thông tin là một việc cậu cần học. Nó là 1 kỹ năng quan trọng trong giải quyết vấn đề. Nó cũng có ích cho việc học của cậu nữa.
    Vì cậu mới là học sinh cấp 2, tớ khuyên cậu nên rèn luyện việc đó nữa, càng sớm càng tốt. Và nhớ là luôn luôn research trước khi hỏi, vì có thể vấn đề của cậu đủ đại trà và dễ dàng (như điều cậu đã hỏi) để tự cậu có thể giải quyết, không cần phải lên 1 diễn đàn để nhờ trợ giúp.
    Nếu cậu đã thử, nhưng thất bại, cậu có thể lên đây để hỏi, và nhớ tóm tắt điều cậu đã thử, nhưng thất bại. Mọi người sẽ giúp cậu.
  • Cậu có thể viết trên profile của cậu “em là học sinh cấp 2”, đó cũng là 1 cách giúp cậu gently remind mọi người không nên đối xử với cậu ngang hàng :smile:

Hi vọng những điều trên giúp cậu được phần nào.

7 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?