Thử sử dụng Windows Subsystem for Linux

đâu ra vậy, làm gì có dịch sang powershell @_@

Cygwin hay MSYS2 cũng làm gì có dịch sang powershell mà vẫn mô phỏng Linux được đó thôi, ông Microsoft làm hẳn cái subsystem mà phải đi dịch sang powershell thì thua 2 ông kia à?

4 Likes

Hai năm trước mình có viết về bash trên Windows 10 lúc nó mới beta :laughing:

3 Likes

Trước đây đã dùng và đã xóa.
Nếu bạn chỉ loanh quanh mấy cái lệnh trong terminal thì sao mà không được.
Build một môi trường phát triển thiên về linux như python hay Ruby on Rails và hệ sinh thái xung quanh nó sẽ thấy lỗi tè le.

2 Likes

Chắc mình chưa gặp phải lỗi như bạn, nhưng mình code Python, sử dụng module resource (Linux only) không thấy vấn đề gì, code chạy rất mượt. Thậm chí code của mình chạy trên WSL ổn nhưng sang Linux máy thật (Linux Mint) bị lỗi.

Nói đi cũng phải nói lại, WSL có nhiều điểm khác biệt với Terminal Linux thật, ví dụ như cách bố trí các ổ đĩa Windows, không phải ~/media/<tên ổ đĩa> mà là /mnt/<kí tự ổ đĩa>, dễ gây xung đột khi chạy code trên 2 môi trường. Tệ lắm thì bắt exception thôi, khổ sở tí thôi mà :kissing:

4 Likes

Thực ra WSL chỉ để test phần mềm hay tập làm quen với Linux Terminal thôi, không ai chạy app thật trên WSL đâu. Nên nếu phát triển app trên Linux có thể bỏ qua việc điều chỉnh app tương thích với WSL

2 Likes

Không phải vấn đề đơn giản là ổ đĩa hay path đâu bạn.
Các ứng dụng web nó không sống một mình, xung quanh nó có các thư viện, rất nhiều cái không chạy trên Windows.
Trước build môi trường phát triển Ruby on Rails và phải dừng lại, chuyển sang Ubuntu.
Tất nhiên mấy cái ứng dụng đơn giản thì vẫn chạy được.

2 Likes

mọi người cho mình hỏi, mình cài wsl cũng đã lâu, giờ mở lên nó có cái dòng

-bash: cd: /mnt/f/ubuntu: No such file or directory

Làm sao để nó không hiện như vậy nữa.

Mình thấy mọi của mọi người nó hay hiện là

/mnt/c/Users/<username linux>

Bây giờ mình muốn chuyển sang như vậy thì làm thế nào, cái dòng kia của mình hiện như thế là nó dang muốn nói tới điều gì.

Mình có mở windows explorer, thì thấy nó có một thử mục riêng của linux như này. Vậy chỗ này không phải nó cũng lưu trên ổ C hay sao, hay nó lưu ở đâu

image

Có cách nào để wsl dùng được một số thư viện mình cài trên windows không?, ví dụ như anaconda

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?