Nên làm gì khi nhận được email tống tiền?

Không bị lộ mật khẩu mà bị giả mạo danh tính do có sử dụng chức năng đăng nhập trên mạng, giờ một số trang web cấm đăng nhập bằng mật khẩu để đối phó hacker.

Vậy là phải có tài khoản google, facebook, zalo, github, microsoft, … mới đăng nhập được web phải không bác?

Một trong các tài khoản đó và sử dụng chức năng đăng nhập không dùng mật khẩu, mà sử dụng nhắn qua app trên điện thoại, hoặc bộ tạo số ngẫu nhiên. Nhưng nếu hacker kiểm soát luôn điện thoại thì thua, lúc này iPhone an toàn hơn các điện thoại Android.

2 Likes

Em cũng nhận đc email như này, nhưng mà của em còn đính kèm cả hình ảnh chụp màn hình nữa cơ ạ, và thư hacker gửi đến ko trong spam, cho em hỏi như vậy có sao ko ạ chứ em lo quá ( ảnh chụp màn hình chỉ là ảnh chụp màn hình facebook bình thường, ko phải là ảnh nhạy cảm, hacker muốn chứng minh là nó theo dõi em thôi ạ)

Gần đây cậu có cài phần mềm nào không? Hay crack phần mềm nào đó không?

Tớ recommend cậu quét lại máy tính của cậu và tìm xem có spyware nào đã được cài vào máy cậu không. Đó là cách mà họ có được screenshot máy cậu.
Và tất nhiên, cậu không nên trả tiền cho họ. Quét máy tính tìm spyware, xóa nó và quên email này đi :smile:

4 Likes

29/7, em bị cap màn hình. Ngay trong ngày em bị cap màn hình là em phát hiện toàn bộ file trong máy tính đều bị đổi đuôi và ko mở đc, em liền xoá hết tất cả tài liệu và ứng dụng để ko bị lây lan, hôm sau em cài lại win và cài quét virut rồi ạ. Đến 2 ngày trước em mới nhận đc mail tống tiền, và họ nói là họ hack máy tính của e từ ngày 14-8, tất cả các mốc thời gian rất rời rạc ko liên quan và đến giờ là quá hạn họ đe doạ và em cũng chưa thấy có động tĩnh j phía bên kia; em nghĩ họ lừa đảo thôi ạ

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?