Lựa chọn màu cho website

Chào mọi người!
Mình mới học HTML và CSS và khi thiết kế giao diện thì gặp rắc rối sau!

1. Khó khăn trong việc chọn theme và size các component.
  2. Lựa chọn màu sắc sau cho hợp lí? (Chủ đề này thì chọn màu gì? Rồi các thành phần màu gì?)

Cảm ơn!

Cái bạn đề cập nó thuộc về lý thuyết bên môn mỹ thuật, nó không phải là kỹ thuật làm website. Hãy Google tìm kiếm cụm từ Lý thuyết cơ bản về màu sắc trong hội họa rồi sau đó màu nào có tác dụng gì? Tiếp theo Ý nghĩa màu sắc trong văn hoá các nước trên thế giới

Mình recommend: https://www.websitebuilderexpert.com/designing-websites/how-to-choose-color-for-your-website/

Hoặc là tham khảo mấy trang web xem nó phối màu như nào mình lấy ý tưởng :smiley:

2 Likes

Vấn đề của bạn không nằm ở css hay html mà nằm ở tư duy thiết kế. Bạn có thể tham khảo các triết lý thiết kế như Material Design để tham khảo, học hoặc làm theo. Trong thiết kế ở lĩnh vực bảng biểu kiểu thiết kế web thì có một vài yếu tố cần quan tâm như sau:

• Bố cục. Làm web sẽ có một vài quy định về bố cục bạn có thể tuân theo bằng một vài tìm hiểu sau:
    Cách bố cục hoặc bố cục web
  • Màu sắc. Có nhiều cách để lựa chọn ví dụ như sử dụng các palette có sẵn hoặc tự tạo palette cho bản thân.
  • Kích thước các thành phần. Bạn có thể tham khảo một vài web site như msdn để hiểu về các yếu tố rồi tự build cho bản thân một bộ kích thước phù hợp nhất theo ý thích. Bạn cũng có thể tham khảo một vài CSS Framework để xem họ làm như thế nào.
  • Typo/Icon. Cái này xem ra hơi nâng cao so với người không chuyên thiết kế.

Tịu chung lại mình cho bạn vài keyword bạn có thể tìm hiểu thêm và có những câu hỏi cụ thể hơn. Tool thì nhiều nhưng nếu không tìm hiểu thì cũng không dùng được.

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?