Lập trình web với ASP và Node js

Chào mọi người.
Mình cần làm bài tập web bán hàng với ASP và Node.js, Mình chưa biết rõ Node.js, chỉ biết cơ bản về JS, ASP. Mình muốn hỏi thường thì nên kết hợp chúng thế nào. Node js có thể làm bên server side vậy ASP, C-Sharp sẽ dùng để làm gì? Mình chỉ mới làm quen với ASP thôi ạ? mong mọi người tư vấn giúp mình với :slight_smile:.

1 Like

Hmm. Cả Node.js với ASP là server-side hết nên dùng một trong hai thôi. Làm gì mà rắc rối vậy. Thường thị Node.js được kết hợp với một server-side language khác để khai thác realtime với websocket

3 Likes

Mình có thề dùng iFrame include trang của node js vào trang aspx được không?

Như a @thangngoc89 nói ở trên. NodeJS là phía server nên làm sao mà iframe nó đc.

A ơi, ví dụ như mình chủ cần dùng NodeJS để thực hiện các tác vụ thời gian thực thôi, còn sử dụng ngôn ngữ khác như ASP hoặc PHP để truy xuất và thao tác với cơ sở dữ liệu thì cũng phải dùng cả 2 rồi. Không dùng 1 trong 2 đc. Hi

Mình tìm thấy có người giải quyết dùng iframe ở đây http://stackoverflow.com/a/35056701 vậy có thể làm 1 server nodejs riêng rồi include trang html vào trang aspx được không?

^
^
Mình nói sai chỗ nào à :wink:

Bạn tham khảo bài viết này trước để hiểu rõ Node.js vs Javascript khác nhau thế nào trước nhe

Bạn có thể giải thích rõ hơn về 2 ý này không ạ, mình thấy nó hơi đối lập.
Kiến thức căn bản mình hơi yếu :sweat_smile:

cảm ơn bạn nhiều.

Tức lá nếu không làm real-time thì một trong 2. Nếu làm real-time thì Node.js thường sẽ trở thành một microservice để xử lí realtime

1 Like

ah khong, e nhac lai loi a thoi ah :smiley:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?