Làm thế nào để tích hợp một app có sẵn vào firebase?

Em chào mọi người,
Em có một câu hỏi thế này mong mọi người giúp em với ạ.
Em tải và chạy được 1 dự án react native, hiển nhiên dự án này đã có đầy đủ hết tất cả thông tin.
Và nó lấy cơ sở dữ liệu(database) từ firebase.
Câu hỏi của em là: Làm cách nào để tích hợp nó vào firebase để em có thể thay đổi nội dung và thông tin trong app(vì tải nó trên mạng nên domain của nó em ko vào được)?
Câu hỏi thêm: Và nó có thể tích hợp vào wordpress được không? cũng như trên firebase, em có thể thay đổi cơ sở dữ liệu của nó(nội dung, thông tin trong app)? Em cảm ơn ạ.

Tích hợp firebase vào app chứ không phải tích hợp app vào firebase

1. bạn cần có 1 tài khoản google cloud console sau đó bạn tích hợp firebase vào app bằng cách thay thế file google-services.json trong app/ bằng file của bạn.
    App sử dụng firebase thì cơ sở dữ liệu khai báo ở app vì vậy chỉ cần thay thế file là chạy, còn nếu app dùng csdl khác vd server riêng thì bạn sẽ gặp vấn đề đó là thiếu phần backend: thiếu api và cơ sở dữ liệu. Nếu rơi vào trường hợp app dùng server riêng thì rất là khó để giải quyết.
  2. Câu này Hà Mã Tím đáng yêu không hiểu.
5 Likes

react native thì cứ xài package này https://rnfirebase.io/docs/v5.x.x/installation/initial-setup, nếu có một số lỗi thì post thử lên đây. Nếu mà android thì có thể bị một lỗi liên quan đến debug key, trong phần hướng dẫn không có nói đến mà chỉ nói bên firebase.

4 Likes

Vâng, em cảm ơn Hà Mã Tím đáng yêu đã phản hồi giúp em.
Em có thể xin Facebook của anh(chị), em có thể gửi một vài hình ảnh cụ thể để anh(chị) hình dung rõ hơn về nó được không ạ?

bạn cứ up ảnh chỗ này luôn nha để mn thảo luận, Hà Mã Tím đáng yêu không biết dùng fb :disappointed::disappointed::disappointed:

3 Likes

Bạn up thẳng hình lên đây nhé.

4 Likes

Dạ, ý em là có cách nào để thêm 1 Firebase(CSDL) có sẵn vào 1 Firebase em đã tạo mới không?
Như em đã nói ở trên vì em tải App này trên ThemeForest nên em không có tài khoản của Firebase. Em cảm ơn ạ

thì tạo tài khoản firebase, tạo các collections trên đấy giống với cái db cũ là xong.

Em cảm ơn phản hồi của anh.
Vậy là không add ngang firebase có sẵn vào firebase tạo mới được đúng không ạ

Em up ảnh rồi ạ. Liệu Hà Mã Tím đáng yêu có phương cách gì giúp em chỗ này với.

1 Like

bạn replace file google-services.json trong android/app bằng file bạn tải về lúc connect ứng dụng
bạn nhớ sửa rule firebase lại nha, bình thường là cấm đọc ghi, sửa lại thành:

{
"rules": {
        ".read": true,
        ".write": true
    }
}
2 Likes

Không ngờ có ngày Hà Mã Tím xấu xí Đáng Yêu lại quên dùng markdown. :smile:

đây học lại nào. :laughing:

3 Likes

hầu hết markdown của Hà Mã Tím đáng yêu được bác @noname00 sửa dùm đó :heart_eyes::heart_eyes::heart_eyes::heart_eyes::heart_eyes:

3 Likes

Dạ, em cảm ơn Hà Mã Tím Đáng Yêu đã phản hổi.
Anh thông cảm vì em hỏi lại thế này, em chưa rành nó lắm.
Hà Mã Tím Đáng Yêu có thể giải thích giúp em về việc replace file này, thì liệu có thể lấy cơ sở dữ liệu từ “databaseURL: 'https://beonews-ef22f.firebaseio.com”, qua 1 firebase đã tạo mới không?

Em không có quyền truy cập vào firebase đã được tích hợp sẵn vào app ban đầu

Không, url của tác giả không truy cập được nêu bạn không có authencation key, việc thay file là để giúp app lấy authencation key mới để truy cập vào csdl mới của bạn tại url mới.
Với Beo News theo Hà Mã Tím đáng yêu tìm hiểu thì nó còn yêu cầu thay url tại App/Common/Config.js theo hướng dẫn tại https://beonews.inspireui.com/advance-customize/firebase-config
Bạn thử thay luôn url đó như hướng dẫn rồi build lại nha.

2 Likes

Dạ vâng. Đó như là cách cuối cùng luôn ạ Hà Mã Tím đang yêu ^^
Thực ra, em đã tìm hiểu nhiều về cái này trong mấy ngày nay mà vẫn chưa ra được nó.
Như cách của Hà Mã Tím đáng yêu nói thì em sẽ mất 1 khoảng thời gian khá lâu, vì như em nói em chưa rành về firebase.
Em cũng nhận được vài ý kiến thế này:

• Vì em không có quyền truy cập vào firebase nên em cần bên owner cấp quyền và khi đó em có thể export firebase cũ ra file json và import vào firebase mới.
  • Keyword: backup và restore.
    Mục đích của em là thay đổi nội dung của app nhanh chóng, nên khi em mua 1 app trên themeforest thì em sẽ thay đổi nó ngay luôn ấy ạ! Liệu như vậy có quá khó không?

Hay em đang định hướng sai về phần firebase này ạ

Sài firebase admin sẽ giúp bạn truy cập firebase thông qua backend. Rn ko có sdk hàng chính chủ cho firebase nên nhiều khi cũng lằng nhằng.

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?