Hỏi về tên miền và hosting

Mọi người ơi, cho em hỏi là bây giờ em muốn lập một website, nhưng có một vài vấn đề em muốn hỏi

Em có tham khảo một số website cho thuê tên miền, trong đó, em thấy có hai trang matbao.net với godaddy là nhiều người lựa chọn để thuê tên miền.

Giả sử em mua tên miền, mua hosting rồi, thì có cần mua server không ạ ? ( Em còn gà mờ lắm ).

Em có tham khảo trên mạng mà nhiều luồng thông tin quá , em nhão thông tin.

Mong mọi người giúp em trả lời mấy câu hỏi

Quan trọng e muốn làm web bằng cái gì?
1.Nếu sử dụng wordpress thì nên dùng godaddy giá ưu đãi năm đầu là $12/năm có đủ hosting + tên miền .com: https://canhme.com/godaddy-coupon/tong-hop-godaddy-coupon-thang/
2. Nếu viết từ PHP thuần hoặc các ngôn ngữ khác có thể sử dụng VPS của vultr $2.5/tháng , tên miền phải mua riêng.
3. còn muốn làm web tĩnh như blog cá nhân có thể sử dụng github (free) Làm Blog bằng Jekyll sử dụng host của Github (level siêu cơ bản)
p/s: nếu chưa biết gì thì tốt nhất là học làm ở local máy tính hiện tại trước đã @@
p/s2: khái niệm về hosting, vps cac thứ https://thachpham.com/hosting-domain/host-la-gi.html

1. Bạn cần mua 1 tên miền, ví dụ webcuatui.com và thuê 1 cái hosting gói thấp nhất, vì chỉ để vọc thôi, mua hàng ngon tốn tiền. Mình suggest mua bên vietnix.vn vì mình có quen bên này. Alo thẳng lên số điện thoại trên web để hỏi là có người trả lời

2. Nếu bạn chưa biết gì về lập website, thì hãy dùng wordpress. Download wordpress từ trang chủ rồi cài lên host là xong. Nếu chưa biết cài, thì google bằng keyword: “hướng dẫn cài đặt wordpress”, xong làm theo chỉ dẫn là ok.
    Làm khá dễ, nhưng nếu là lần đầu tiên thì chắc sẽ gặp nhiều vấn đề, nên chịu khó google

3. Thay vì mua tên miền và hosting chỉ để vọc, bạn có thể cài trên localhost (tức biến máy mình thành cái hosting ấy, nói vậy cho dễ hiểu). Google keyword “hướng dẫn cài đặt wordpress trên localhost”

4. Quảng cáo: ghé www.jobseekers.vn để tìm jobs IT nha bà con!

Bạn định publish web gì? PHP, NodeJS, Java, ASP.NET hay HTML?

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?