Học js để làm BE node, có nên học html css trước khi học js không?

HTML, CSS là bắt buộc phải biết khi làm web dev rồi, học nó cũng không khó đến thế (dưới 2 tháng là đủ dùng). Bạn theo node, nhưng chẳng lẽ chỉ mãi làm những task không đụng đến HTML, CSS như các bạn trên liệt kê à?

Học lý thuyết mà không làm demo thì mau quên. Trong công việc không dùng thì tự làm side project, có gì mà lăn tăn.

1 Like

em làm BE bác ơi, post em ghi rồi mà và các công ty lớn người ta chia rõ role BE và FE chứ ko đơn thuần là web nữa, em code web service. bác đừng lái e sang bảo làm web dev, fullstack em để nhường người khác, em chịu.

em code ít đụng thì nó mau quên, chứ em mà mê html css thì nói làm gì nữa, em đã đi code frontend rồi, side project em code API mà, bài post này em có hỏi làm BE có nên biết html css hay không đâu.

thì bạn bỏ qua cái phần DOM đi, học tiếp những cái sau, có thế cũng hỏi

3 Likes

ko cmt dc câu lịch sử à bạn, tôi đang hỏi những người đã có kinh nghiệm đi trước, những bạn đang code BE node, có những issue mà họ phải viết html css vì vậy họ thấy cần học html css trước, có thể sẽ những trường hợp nào đó tôi không biết, tôi chỉ hỏi mỗi mấy anh code BE node thôi, post tôi ghi rõ rồi mà, vì thế tôi tận dụng kinh nghiệm của họ ở đây để học hỏi, ông ko cmt dc câu nào hơn mà đi cmt thiếu lịch sử, " có thế mà cũng hỏi" vậy tiêu chuẩn nào câu nào được hỏi, ko dc hỏi?
bạn cmt bài post của mk, tại sao lại cmt tiêu cực như vậy? khác gì chặn họng, nói câu " lần sau đừng có post hỏi gì nữa".
thực tế câu hỏi có nên hoc js trước html css ko, tôi đã search google nhiều rồi, và google ra toàn nhầm kết quả. nếu có 1 bài post như vậy, tôi ko việc gì hỏi ở đây ạ.

có lẽ e đã biết nên làm gì, nên mn ko cần trả lời nữa, làm e phải cmt reply, một lần nữa em xin cảm ơn.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?