Laptop này học lập trình, đồ họa, game được không?

Các thím tư vấn dùm em con laptop học lập trình, đồ họa,… ~16tr với
Em nhắm con này ko biết có ổn không tại thấy nó cấu hình cao mà thấy giá nó hơi rẻ so với giá thị trường ạ

Laptop HP 15-AC104TX (N8L31PA) Silver
15,6 inches - HD LED - RAM 8GB - 4 CELLS - 1TB
Đồ họa AMD Radeon R5 M330 2GB
Intel Core i7-5500U 2.4GHz (4MB Cache, Turbo Boost 3.0GHz)
Giá: 16tr290k

Chi tiết: https://vienthonga.vn/laptop-hp-15-a...pa-silver.html

MẤY BÁC THẤY CON NÀY ỔN KHÔNG Ạ?

thừa rồi mà máy e còn i5 5257U không cạc rời chạy phè phè :smiley:
nếu mà bác xài chơi game thì khuyên thật bỏ luôn AMD đi nhé :))

Với lập trình thì con chip này rất ổn. Bạn yên tâm nhé.

Card VGA rời ở mức trung bình, game nhẹ chiến tốt, tuy nhiên AMD R5 sinh ra không phải để chơi game, nó mạnh về xử lí hình ảnh, thích hợp khi bạn sử dụng để edit ảnh, video.

Bus nhiêu bạn? 1333Mhz, 1600Mhz hay 2133Mhz tốc độ bus sẽ ảnh hưởng tới tốc độ phản hồi của app cũng như tốc độ truy xuất thông tin trên Ram.

8GB vRam là ổn rồi bạn. Chạy máy ảo cùng lắm chỉ tốn 2GB vRam là cùng.

Tốc độ quay là bao nhiêu vậy bạn ( 5400rpm hay 7200rpm)? Nó ảnh hưởng tới hiệu năng của máy nhiều (tốc độ mở ứng dụng, lưu file, copy file, thời gian hệ điều hành khởi động…)

Nếu được, hãy dành dụm để mua 1 bạn SSD nhé, để dành tầm 2-3 triệu + bán ổ HDD của laptop đi chắc đủ 1 bạn 256GB ( ý là sau này nhé, hiện tại mua xong chắc bạn cũng không còn tiền mà, cứ từ từ mình mua sau).

HP nổi tiếng nóng máy, tuy nhiên nếu không chơi game nhiều thì máy vẫn sẽ ko nóng lắm, chấp nhận được ( HP có dòng Envy là ngon lành nhất)

HP cũng trâu bò, phần cứng ổn, bạn mình có con HP cũ, nhiệt độ máy lúc chơi game lên tới 90 độ, vậy mà hoài vẫn ko thấy nó hư.

2 Likes

Học lập trình thì chip U có tốt không mấy bác? Hay sử dụng chip gì là tốt nhất?
Em nghe nói chip U hiệu năng ko cao và thường dùng cho văn phòng, tiết kiệm điện năng thôi
tks

Chip U mà I7 là dư sức rồi bạn. Mấy chip khác nóng với pin kém hơn

Vi xử lí (CPU) của intel có rất nhiều dòng, trong đó dòng U là dòng tiết kiệm điện, hiệu năng trung bình nhưng lại toả nhiệt ít.

Nói chung là bạn nên an tâm, con chip của bạn đủ mạnh để gồng gánh công việc của bạn mà.

Asus K501LX - Cấu hình mạnh, màn hình Full HD . đảm bảo sẽ thích .

~16tr con này, sau này bù vào 500k lắp thêm thanh ram 4gb 2133 là ok http://www.hanoicomputer.vn/asus-k550vx-xx142d-gaming-model-moi-nhat-mau-den/p32525.html
Không thì con này http://www.hanoicomputer.vn/laptop-hp-15-ay052tx-x3b65pa-skylake-moi-nhat-mau-bac/p32982.html
I7 6500u không mạnh bằng con trên nhưng nhẹ hơn và tiết kiệm điện năng hơn

Khuyên bạn nào mua laptop tránh xa dòng HP ra. t đã mua và dùng cảm thấy vô cùng ức chế vì nhiệt độ của nó .

Mình đang định mua con này để học lập trình, ko bik có ổn ko nhỉ?
CPU: Intel, Core i5 Broadwell, 5200U, 2.20 GHz
RAM: DDR3L (2 khe RAM), 4 GB, 1600 MHz
Đĩa cứng: HDD, 500 GB
Màn hình rộng: 15.6 inch, HD (1366 x 768 pixels)
Cảm ứng: Không
Đồ họa: NVIDIA® GeForce® 820M, 2 GB
Đĩa quang: Không
Tư vấn giùm mình với.

Office và game nhẹ thì được, học đồ hoạ thì nên đầu tư 1 PC + card rời chuyên về đồ hoạ, còn lap thì thôi bạn ạ, đc vài tháng là đi đấy :))

tầm tiền này bạn xúc ngay cho mình con Hp probook 450g3 hoặc là thinkpad e560 không phảu nghĩ, còn nếu mà chơi được lap cũ thì có T540p

Do bạn mua mấy dòng phổ thông thôi.
Có lẽ ở VN còn lạ lẫm với dòng máy xách tay. Mình đang dùng con HP Elitebook 8470p, ra cũng lâu rồi, hồi đấy mình mua 13tr, dùng 3 năm rồi, nhiệt độ rất ổn nhé. Các dòng này các bạn vào Phong Vũ, VienthongA,… thì đừng mong kiếm ra. Dùng pin thì mát rượi (mới mua dùng đc hơn 4 tiếng, giờ còn tầm 3h sau 3 năm, pin 6 cel), dùng sạc thì ấm ngay chỗ quạt tản nhiệt (khoảng 50 độ). Sau này có nâng cấp lên SSD thì nhanh vù vù.
Mình khuyên thật sự, chơi game thì làm con desk mà chơi, còn laptop thì dành để làm việc hoặc chơi game nhẹ giải trí thôi. Cũng đừng ham các dòng có vga rời, hư thì chỉ quăng main vì đóng chip lại cũng sẽ bị hư tiếp.
Cấu hình:

Máy vỏ nhôm nhìn sang, xài mấy năm rồi chưa thấy hình thức xuống.

Dòng này có mấy con workstation full hd xài sướng lắm.
Tuy nhiên đã mua đồ xách tay thì cũng phải biết coi máy sơ sơ như check warranty, check ổ cứng khởi động bao nhiêu lần, hình thức, cấu hình. Các hãng họ có chất lượng cho từng thị trường, bởi vậy hàng nội địa bên Mỹ lúc nào cũng ngon hơn mặc dù cùng 1 dòng máy. Hàng china xuất đi Mỹ chất lượng khác, xuất sang VN chất lượng khác là vậy.
Một tí kinh nghiệm cho các bạn mua laptop để làm việc.

Duplicate post has been moved by noname00

1 Like

Bác ơi giờ e mua máy cũ thì check như nào vậy ,bác có thể tích chỉ rõ hơn được không e có xem mấy cái hd họ chỉ cách check máy mà thấy bác nói mấy cái k hiểu lắm ,làm sao biết nó khởi động bao lân ,có gì bác có thể chỉ e qua inbox được không ,cảm ơn bác trước :heart_eyes:

A post was split to a new topic: Laptop Dell Latitude E6230 dùng để lập trình có tốt không?

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?