Có nên học công nghệ thông tin ở FPT?

Đạt giải ba môn Tin quốc gia là được học bổng toàn phần rồi mà bạn :))

Mình xem là thấy được giải nhất nhì ba các môn Tin Anh Toán Lý Hóa là được học bổng 100% rồi mà bạn :))

có tiền thì vào cũng tốt. hôm trước hỏi học phí 2015 24tr/ học kì . tiếng anh 20 , tiếng nhật cũng 20/ kì . hãi quá @@

1 Like

Em muốn theo hướng nghiên cứu phát triển cao hơn thì có KHTN. CNTT dạy sẽ nhiều lý thuyết hơn. Còn xác định học để đi làm thì học FPT

1 Like

có học bổng rồi thì cứ fpt mà phang thôi em, môi trường thì chắc số 1 Việt Nam trong số các trường CNTT, năng động (lên mạng xem các hoạt động của trường thì biết), kiến thức được học thì chắc không phải nói nữa :v:

Ở đâu cũng có nhân tài, ở đâu cũng có người khùng người điên :smile:
Học ở đâu không quan trọng bằng bạn học thế nào.

1 Like

=)) Công nhận giọng văn sặc mùi anti :joy:

Cảm ơn mọi người đã rep ạ :blush: Nhân tiện cho em hỏi là nếu được hb thì có được học học kỳ ở nhật miễn phí không ạ? Em cảm ơn.

Em nghĩ đại học cung cấp kiến thức nền còn muốn nghiên cứu phát triển thì do mình tự học phải không ạ? Nếu em học ở fpt mà sau này nghiên cứu sâu hơn vẫn ổn chứ ạ?

1 Like

Ỏ trên thế giới thông thường khi học đại học sẽ có hai hướng, một hướng đi theo con đường học thuật (academic) và một hướng đi mang tính ứng dụng (practical). Một hướng định hướng nghiên cứu và một hướng định hướng ứng dụng. Ở đây ý của @Hoang_Quyen là theo định hướng nghiên cứu thì bạn không nên chọn fpt. Theo hướng nghiên cứu thì muốn học cao lên hay kiếm học bổng ra nước ngoài sẽ dễ hơn; ngược lại nếu học fpt bạn sẽ có kiến thức ứng dụng liên quan đến ngành kỹ thuật phần mềm tốt hơn

Khung chương trình của fpt http://daihoc.fpt.edu.vn/wp-content/uploads/2014/08/Chuong-trinh-ky-nghe-phan-mem.pdf
FPT không dạy bạn sâu kiến thức về giải thuật, trí tuệ nhân tạo, xử lý ngôn ngữ tự nhiên, ảnh… Nên bạn khó có thể đi theo hướng nghiên cứu được, kể cả tự học cũng khó khăn và không có thời gian.

2 Likes

Ở fpt em có thể xin để sang trường nước ngoài học về những cái đó không ạ?

1 Like

Ở FPT thì mình không rõ lắm (vì mình không theo học :sweat_smile:), nhưng ở các trường như Bách Khoa HN, ĐHQG Hà Nội, TPHCM họ mạnh về nghiên cứu, liên kết với các trường nước ngoài nhiều thì cơ hội học bổng cũng sẽ nhiều hơn, đề tài nghiên cứu cho sinh viên cũng nhiều. Bên FPT mình không thấy sinh viên, giảng viên của họ công bố công trình nghiên cứu nhiều lắm.

Vậy theo bác thì em nên theo hướng thế nào ah? Em thì vừa muốn kiếm tiền vừa muốn tạo ra những cái mới nữa

Tùy vào lựa chọn của bạn thôi ^^, mình cũng không biết đâu là lựa chọn tốt hơn nữa. FPT cơ sở vật chất tốt, điều kiện tốt, có cơ hội tiếp xúc với những người làm việc thực tế nhiều, các trường công thì chắc không bằng dc FPT về khoản này rồi, bạn lại có học bổng 100% nữa.

Mình thì khuyến khích học trường như BK, DHQG hơn vì nó sẽ cho bạn cái nhìn tổng quát hơn về ngành và cho bạn cơ hội chọn ngành lần 2 chứ không dính chặt với công nghệ phần mềm.
Ở Việt Nam không thiếu người biết sử dụng công nghệ, VN thiếu những người biết tạo ra công nghệ. Các công ty lớn (ở nước ngoài) thường không quan tâm bạn biết ngôn ngữ gì, công nghệ nào, framework nào, quy trình abc xyz… mà họ chú trọng vào cái nền toán, logic, thuật toán… vì họ cần những người có khả năng tạo ra công nghệ chứ không chỉ biết sử dụng những gì đã được xây dựng sẵn.
Đó là ý kiến riêng của mình thôi, không thể biết được đâu là con đường tốt hơn được ^^.

5 Likes

Bác nói thế làm em bấn quá :cry: căn bản trước giờ em toàn tự học nên không quan tâm đến vấn đề trường lớp lắm. Chắc bản thân phải tự cố gắng thôi ạ. :smile:

2 Likes

Anh là sinh viên FPT hả?

đúng rồi em :smile::smiley:

Cho xin cái danh tính BK cái, anh học BK đây và ra trường rồi. Những cái bọn em học được ở trường là nền tảng cực kì chắc chắn nhé. Anh đi làm và để ý. Các bạn BK tiếp cận nhanh hơn hẳn so với trường khác :D. Còn các em muốn làm kiếm tiền thì tốt nhất chẳng cần học đâu, kiếm 1 trung tâm nào đào tạo 3-4 tháng rồi tự mày mò mà làm, nhưng có lẽ khó đi xa lắm vì kiểu gì cũng phải học. ngành này ko học thì chết luôn

A cho e hỏi FPT con gái học về cntt đông ko ạ?

Mình nghĩ với khả năng của bạn thì nên học
ĐHCNTT - ĐHQG
Trường đào tạo tương đối tốt, cơ sở vật chất thì sao có thể nói không bằng FPT? Về phần học ở đây chủ yếu tự học khá nhiều (có lẽ trường nào cũng vậy thôi)
Còn phần học bổng tuyển sinh thì em có thể xem ở đây
https://tuyensinh.uit.edu.vn/2020-thong-bao-hoc-bong-tuyen-sinh-nam-2020

Điểm chuẩn khá là cao
https://tuyensinh.uit.edu.vn/2019-thong-bao-diem-chuan-trung-tuyen-bang-ket-qua-ky-thi-thptqg-nam-2019-vao-truong-dh-cong-nghe-thong-tin-nam-2019
Không phải năm đó ỷ lại kết quả thi bị thiếu 1 điểm nên giờ đang học ở FPT

Chỉ có nhiêu đó để góp ý, với năng lực như bạn thật sự nên chọn vào đại học công lập. FPT ra trường đi làm lương cao. Nhưng bạn có thể hoàn thành chương trình của đh cntt lương của bạn tự dưng sẽ không thấp hơn FPT.

Nếu mình không ỷ lại… À không có từ nếu
Nói chung mình đang học FPT nhưng vẫn tâm tư muốn vào Đhcntt vì cơ bản là mình nắm chắc bản thân có thể học ở đấy.
Học ở DH CNTT nhắm chừng nếu bạn không học nổi thì có thể ngưng sớm để qua FPT (tuyển sinh liên tục) còn nếu bạn học FPT bạn thấy khả năng có thể học cao hơn thì phải chờ DHcntt tuyển sinh lần nữa là cả mớ thời gian

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?