Có cách nào để code directx bằng devc++ không?

Mọi người ơi cho em hỏi với. Có cách nào để code directx 12 bằng devc++ không ạ (hay codeblocks). Do em thấy chỉ dùng vs 2021 mà code directx thì phí quá. Em cảm ơn.

Mình tưỏng bạn cứ include đc cái thư viện đó là xài đc thôi chứ nhỉ …Cần gì VS hay DevC++…
Cơ mà DirectX hay bất cứ thứ gì minh nghĩ dùng IDE,SDK… hỗ trợ nó thì sẽ tốt hơn …Không lại lên đây hỏi , tại sao cái A , cái B k chạy hoặc thiết lập đc trên VS mà k chạy trên cái X , cái Y thì khổ ra !

3 Likes

Chào em!
Nếu em nói code DX bằng VS mà phí thì anh nghĩ em chưa từng đụng vào đồ họa máy tính.
Code đồ họa mà còn là code DX thì nhất định phải dùng VS vì những lợi ích rất lớn mà nó mang lại, có thể kể ra:
1/ Cài sẵn Windows SDK bản mới nhất, code DX gắn liền với Windows SDK
2/ Intellisense, hay nếu em có tiền có thể mua luôn Rider hay Visual Assist (chỉ hỗ trợ cho VS)
3/ Có sẵn trình debug CPU, và sau này em có thể cài cả GPU Profiler, cực kỳ cần thiết trong lập trình đồ họa.
Và còn rất nhiều chức năng khác mà DevCpp ko thể nào bằng được.
Hơn nữa nếu em mới học đồ họa mà nhảy vào DX12 là quá sức, vì DX12 tương tác sâu hơn nữa với card đồ họa, nên em sẽ phải tự điều chỉnh nhiều hơn DX11. Vì vậy em nên học DirectX 11 trước, ít nhất cũng phải hiểu lập trình đồ họa, các kỹ thuật render cơ bản là thế nào, rồi mới nhảy sang DirectX 12
Anh đã có post nói về tài liệu học đồ họa, em tham khảo nhé: So sánh unity và unreal engine

5 Likes

Xài Dev-C++ chắc chỉ có nước dùng MinGW, mà nó thì có tiếng implement thiếu API/headers. Muốn đầy đủ thì có Windows SDK, mà chỉ có msvc mới dùng được thôi.

1 Like

Dạ em cảm ơn các anh ạ.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?