Cách học lập trình thất bại

Em thấy tham khảo bài của ACM cũng rất hay.Nó cũng giúp mình tư duy rất nhiều!!!

1 Like

Anh đạt share sách hữu ích mà anh thấy cho bọn em đi

2 Likes

anh đạt nói chính xác cái mà em đang tìm hiểu :smiley:

1 Like

em hồi trước coi video của anh dạy, xong nghĩ ra đề tài, tự mình làm, có khi mất cả tuần hoặc cả tháng mới làm ra, nhưng khi làm ra thì hiểu rất rõ. sau 1 năm giờ em lập trình cho IC 8051 và em có thể lập trình cho robot được luôn

4 Likes

Anh thấy việc giải các bài tập trên spoj, codeforces hay luyện thi OLP, ACM thì sao ạ ? cái đấy cũng là do làm nhiều bài tập đấy

1 Like

Nếu như tập trung giải các bài toán như trong các kì thi Olympic Tin học khối chuyên tin thì sao mọi người nhỉ?

1 Like

em mới năm nhất ! nhưng học luôn giải thuật được chứ anh Đạt ơi ! đợi trên trường em phải năm 3 mới day thì phải , e thấy mất tg quá ạ , e muốn nghe qua hết các video C++ của anh và đọc quyển giải thuật mà có người lại bảo sợ em loạn óc làm em hoang mang quá ạ

6-7 điểm cơ á, hack thật r, e học trên trường thì môn nào cũng A trừ cái triết này F -_- , thật sự là k có hứng thú lắm vs môn này

1 Like

Bài tập nó giúp bạn phát triển một vài thứ, nhưng nó không phải tất cả. Mà nói chung là còn phụ thuộc vào mục tiêu của bạn nữa :smile: nếu bạn muốn làm dev, sau này làm ra các sản phẩm thì làm thật nhiều bài tập là không đủ (và đôi khi còn là thừa) và có thể còn chán nữa (cái này thuộc về sở thích cá nhân :smile: )

Tại sao không nghĩ ra các project nhỏ để làm nhỉ, hoặc là clone lại các sản phẩm mình thấy hay hay,… :smile: như vậy thú vị hơn mà lại học được rất nhiều, nhiều cái chỉ khi bạn làm project hẳn hoi thì mới ngẫm ra được :smile:

Ví dụ cách đặt tên biến, hàm rồi comment sao cho người khác đọc hiểu được, hoặc đơn giản là sao cho chính mình 1 tháng sau đọc hiểu được thì khi bạn làm bài tập thường là k quan tâm lắm, cứ a, b, c, x, y, z cho nhanh :smile: Hoặc là cách note làm sao cho nó quy củ, kiểm soát phiên bản,… (cứ update 1, 2, 3 rồi fix, rồi old, rồi newest,… đến lúc đếch biết cái nào ra cái nào :joy:)

7 Likes

Đạt có thể cho mình đăng bài này lên blog được ko ? Mình sẽ ghi rõ nguồn

1 Like

Mình dấn thân vào lập trình bằng việc viết virus với VB6 @@. :smile:
Một năm trời và nhận vô số gạch đá :smile:

2 Likes

Cái này là bài tập mà anh Đạt

Chỉ cần hiểu bài tập là gì thì có có phải đơn giản hơn không :smiley:

Rất tiếc là lại có rất nhiều bạn thích học kiểu thất bại này, điển hình là trên dnh này k thiếu những ng như thế

mình chỉ học những gì cần cho việc mình định làm :smile:

để ý trên lớp đứa nào mà cứ chăm chăm cầm cây bút ghi chép từng dòng code của giảng viên vào tập thì thường không lập trình được :grinning: , rồi lên phòng thực hành thì khi giảng viên demo xong lấy cái xì mát phôn ra tách 1 phát (sử dụng tối đa công nghệ, đúng là dân IT :joy:) rồi nhìn gõ y chang lại , cảm thấy đắng lòng :mask:
Dây là thực trạng của nhiều bạn mà mình đã từng gặp ở trường và chắc ở nhiều trường khác cũng thế, thay vì ngẫm nghĩ tại sao lại làm thế thì lại chọn cách photocopy nguyên bản, Lê Thẩm Dương có câu “có 2 loại người , 1 là biết làm mà đếch biết tại sao , 2 là biết tại sao mà đếch biết làm”.

9 Likes

Anh cho em hỏi là em muốn lấy code của những game open source được viết bởi C/C++ để về đọc và nghiên cứu thì em có thể lấy ở đâu và những game hoặc app nào thì phù hợp với người mới mới như em

Cai do tuy vao viec lap trinh la 1 mon hoc hay 1 phan cuoc song.

Oprn src thi ban phai lam quen voi linux. Minh cung dang lam 1 it ban co the lien he email .

1 Like

Sách gì hay vậy bạn?
Cho mình tựa sách đc ko?

Head first C là cuốn Giang đọc đầu tiên, sau đó là hai cuốn Code completed và Pro Git.

Bạn có thể tìm chúng trên mạng rất dễ dàng với định dạng PDF hoặc dạng Ebook, epub

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?