Cách đơn giản nhất để hiểu các thuật ngữ khó hiểu

chào mọi người, mình chuẩn bị học it rồi, trong thời gian chuẩn bị mình muốn tự học C trước mà trong đó có quá nhiều thật ngữ lạ lẫm với mình mình search google thì lại ra thêm những thuật ngữ lạ lẫm mới, mọi người có cách nào giúp mình khắc phục tình trạng này với. TT

Cứ làm nhiều, rồi phải fix lỗi compile hoặc lỗi trong quá trình chạy, tự sẽ hiểu.
Thậm chí không cần hiểu nghĩa tiếng Việt cũng không sao.

À, fix nghĩa là sửa, compile nghĩa là biên dịch nhé XD

2 Likes

Giống như em hiểu về IT thôi, cái gì không biết thì đang ngu về nó là bình thường. Lập trình thấy cuối cùng chỉ có nhập với xuất thôi, nghĩ đơn giản mà làm. Có khi làm xong véo hiểu mình làm cái giề :smile:.

Gặp từ ngữ lạ thì wikipedia thôi, nếu không dịch được thì bạn đọc định nghĩa của nó là hiểu.
Bạn không dịch được từ đó, thì bạn dịch định nghĩa của nó.

1 Like

chà chà, có vẻ như mình đang hiểu mọi thứ theo nghĩa phức tạp hơn rồi

Kiếm 1 tài liệu nào tốt tốt mà theo bạn êi, nắm được các khái niệm cơ bản thì học mấy cái khái niệm cao hơn mới dễ chứ :smile:

VD như cuốn này: Tài liệu lập trình C for newbie - Chương 1: Nền tảng để bắt đầu!

Hoặc serie này: https://www.youtube.com/playlist?list=PLyiioioEJSxHr5X8RNY3QXUGcjzeZeI7l

3 Likes

cái tài liệu bạn share cho mình bổ ích lắm nhưng vẫn có vài chỗ không hiểu, mình đọc thì hiểu nhưng để tự tay làm bài tập thì nó thật khó khăn. tự cảm thấy bế tắc ^^!

định nghĩa của nó lấy ở đâu hả bạn

Thì google thôi

bạn ví dụ cách google giúp mình đi gg cũng phải có kĩ năng chứ vì từ chuyên ngành cũng nhiều mà

Không hiểu thì xem lại. Xem lại không hiểu thì xem lại tiếp. Khó hiểu quá thì bỏ qua. :laughing:

hahaha lười học wxkj

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?