Giới thiệu về Series Tutorial lập trình C++ dành cho người mới bắt đầu

Đúng với thời gian dự kiến của khóa học C++ mà @ltd đã đề ra, hôm nay ngày 1/7/2016, chúng tôi cho ra mắt bài học đầu tiên trong loạt bài hướng dẫn lập trình C++ dành cho những người mới bắt đầu học lập trình.

Chào mừng đến với loạt bài hướng dẫn sử dụng ngôn ngữ lập trình C++ !

Loạt bài hướng dẫn này được thiết kế cho tất cả mọi người, gồm có những người chưa từng lập trình, hoặc đã có kinh nghiệm chuyên môn trong những ngôn ngữ lập trình khác và muốn mở rộng thêm về C++.

Loạt bài hướng dẫn này sẽ khắc phục những hạn chế trong các videos hướng dẫn lập trình C++ khác, đồng thời cũng bổ sung những thiếu sót về mặt nội dung thường gặp khi học C++ ở trường lớp.

Chúng tôi sẽ hướng dẫn bạn mọi thứ cần biết trong ngôn ngữ lập trình C++, đi kèm với các ví dụ trong mỗi bài học.

Get started

Ở phần đầu tiên (Get started), chúng tôi nhắm đến việc trình bày một số nội dung xoay quanh C++ (C++ là gì, hoàn cảnh ra đời, cách mà chương trình C++ hoạt động và những phần mềm cần thiết để tạo ra chương trình của bạn…). Bạn còn có thể tự viết chương trình đầu tiên của bạn. Đi vào các bài học sau, chúng ta sẽ khám phá từng phần khác nhau trong ngôn ngữ lập trình C++.

Những mục tiêu đề ra

• Một trong những mục tiêu đề ra của chuỗi bài hướng dẫn này là tất cả các chủ đề được làm rõ theo suốt khung chương trình. Một khi bạn hoàn thành khóa học, bạn sẽ không chỉ biết về cách để lập trình C++, mà còn những vấn đề liên quan như: phong cách lập trình, những lỗi thường gặp, cách sửa lỗi, luyện tập kĩ năng lập trình, và kiểm tra khả năng lập trình của bạn…).

• Cung cấp nhiều ví dụ mẫu. Đa phần, mọi người học lập trình thông qua cách làm theo các ví dụ có sẵn. Vì thế, khóa học này cung cấp một lượng lớn bài mẫu, cho bạn thấy các khải niệm mà bạn đã học được sử dụng trên thực tế như thế nào.

• Cung cấp một số bài tập sau mỗi tiết học giúp bạn rèn luyện khả năng thiết kế chương trình. Bạn có thể so sánh giải pháp của bạn với giải pháp của chúng tôi để xem sự khác biệt. Nếu bạn gặp một số trục trặc trong chương trình, chúng tôi sẽ giải quyết cùng bạn.

• Điều quan trọng nhất là: Programming can be a lot of fun!

Phương pháp học chúng tôi đưa ra

• Bạn nên tự mình gõ lại những ví dụ mẫu và biên dịch chúng. Đừng copy và paste! Cách này giúp bạn học qua những lỗi mà bạn gặp phải, hiểu được những thông báo lỗi (hoặc những cảnh báo) mà trình biên dịch đưa ra. Khi bạn gõ lại những ví dụ mẫu, thử suy nghĩ xem tại sao chương trình cho ra kết quả như vậy.

• Khi gặp rắc rối với lỗi trong chương trình, hãy sửa chữa chúng. Cố gắng xử lý những lỗi của bạn trước khi nhờ sợ giúp đỡ của những người khác.

• Viết những chương trình ngắn sử dụng những kiến thức bạn đã được học. Không có gì tốt hơn là tự luyện tập.

• Học cách gỡ lỗi khi chương trình của bạn không hoạt động. Chúng tôi sẽ làm rõ điều này trong những bài học tiếp theo.

P/s: Hẹn gặp lại các bạn trong bài học tiếp theo trong khóa học lập trình C++ hướng thực hành.

Mọi ý kiến đóng góp hoặc thắc mắc có thể đặt câu hỏi trực tiếp tại diễn đàn

www.daynhauhoc.com

Link Videos khóa học

https://www.udemy.com/c-co-ban-danh-cho-nguoi-moi-hoc-lap-trinh/learn/v4/overview

29 Likes

Cảm ơn bạn đã chia sẻ, mình đã đánh dấu Topic để theo dõi thường xuyên !!

1 Like

dạy trên udemy chứ nhỉ.
Thỉnh thoảng nên có buổi livestream trên youtube chữa bài tập anh ạ

2 Likes

Sẽ có một web riêng phục vụ việc học video nhé bạn !

Các nội dung vẫn đang phát triển để phù hợp với khóa học. Nếu cần thiết thì sẽ có thôi bạn :smiley:
Cảm ơn bạn nhé

Hiện tại chưa có các bài học à các anh. Em hóng mấy tháng rồi :grin::grin:

1 Like

Hình như nó nè :grin:

4 Likes

thực sự đang rất mong chờ! :slight_smile:

1 Like

Cảm ơn bạn đã quan tâm :smiley:

1 Like

em ko thấy video ạ

Em cũng đang hóng topic này từ lâu rồi, trước nghe bác đạt nói là 1/7 có mà hóng quá cuối tháng mới thấy topic này :heart_eyes:

1 Like

Vâng ok bác, mong bác cho ra những video hướng dẫn dễ hiểu để e và với những ai có nhu cầu tìm hiểu có thể dễ dàng tiếp cận hơn. Cuối cùng chúc bác có nhiều sức khỏe :smile:

1 Like

em cũng được anh đạt gửi mail ^^ vừa vào thấy mới xem đc 2 video, cảm nhận đầu tiên a đạt béo hơn ảnh =))))

2 Likes

Chào mọi người ạ,

Em cũng muốn đăng ký tự học nhưng dường như link đăng ký đã die rồi. Không biết có còn được tham gia nữa không vậy :frowning:

1 Like

Link die khi nào hả bạn, vẫn còn trên Udemy và http://cpp.daynhauhoc.com/

1 Like

http://bit.ly/dangkymuakhoahoccpp

em đăng ký tại đây

1 Like

Ủa anh Đạt không dạy tiếp nữa nhỉ??? Mình mới thấy đến section 14 là hết rồi :no_mouth:

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?