Vấn đề của trò game dang dở

E tưởng bác đoán 69% :joy:

Quào lần đầu nghe nó dang dở. Đó là 50% mà ?

:two: :five:% for sure :koala:

Vì sao là 25% ???

50% phải không nhỉ?
// This is for 20 chars

Anh có đáp án không :smile:

Haha, em suy nghĩ đơn giản là người kia nói thật, tức là một trong số chúng là con gái, khi đó là 100%
Nhưng mà người kia nói không rõ ràng,

• Khi chỉ có hai giới tính thì tỷ lệ là 50%
  • Khi có ba giới tính là thì tỷ lệ là 33,33% x tỷ lệ có 3 giới tính
  • Khi có n giới tình thì tỷ lệ là 100/n% x tỷ lệ có n giới tính

Nhưng chốt lại là em nghĩ đơn giản, chỉ có hai giới tính và người kia bảo là một trong hai là con gái, thì người còn lại là con trai.

haha

như kiểu có 1 trai 3 gái, hãy tính tỉ lệ chọn bất kì 2 đứa để đc 1 trai 1 gái ấy :smile:

Thực ra tỉ lệ sinh con trai, con gái là ~50%, nhưng đó là nếu người mẹ sinh hết số trứng mà họ có :stuck_out_tongue_closed_eyes:

1 Like

Mình cũng ko có đáp án, đành qua bên bài viết gốc xem vậy, mà có tới 909 cái comment. Người nào cũng đưa ra công thức tính thật phức tạp :smiley:

Ko biết có “âm mưu” gì trong bài này ko nữa? :sunglasses:

1 Like

Em cũng coi cái đó rồi, thấy người ta phân tích tá lả.

Em suy nghĩ đơn giản thôi, 100% một trai một gái vì em tin người kia sử dụng ngôn ngữ bình thường haha

Nhưng ai thích suy nghĩ sâu hơn rồi phân tích thì cũng hay, em cũng muốn xem thử mọi người nghĩ sao :smile:

1 Like

Trên lý thuyết là 50% nhưng trên thực tế thì khoảng 99,99%. Chả mấy ai rãnh đến nỗi nhà có hai đứa con gái mà lại đi nói tui có hai đứa con trong đó có một đứa là con gái cả.

P/S: Không tính giới tính thứ 3,4,5 gì đó :joy:

Đây là bài toán xác suất, nhưng phép thử không đủ độ lớn nên không thể có đáp án được, dù là tính ra % cũng không được.

25% vì chắc chắn 50% là gái(đề bài), đứa còn lại có thể là trai hoặc gái tỉ lệ 50-50 của (50% còn lại). Xác suất 1 trai 1 gái thực ra là phụ thuộc vào xác suất của trai ở 50% còn lại => có 25%.
PS: Câu trả lời mang tính chất chém gió là chính :blush:

Hmm, nếu nói đơn giản(rút gọn, vì chúng ta có chắn chắn một đứa con gái, trong khi hai lựa chọn kia cũng đều đã có một đứa con gái) thì đề bài như thế này, tôi có một đứa con vậy xác suất con trai là bao nhiêu. Chắc chắn là 50% rồi.

1 Like

http://blog.codinghorror.com/finishing-the-game/
Tác giả có nêu đáp án, giải thích và thí nghiệm mà vẫn thấy sao sao á. Đáp án không phải 50% :confused:

1 Like

Mình cũng thấy thế, thấy không thuyết phục chút nào hết. Mình vẫn kiên quyết là 50% cho dù như thế nào đi chăng nữa.

Ơ thế đoán bừa lại đúng :smile:

1 Like

Theo em thì nếu nói một trong hai là con gái vậy thì đứa còn lại là con trai…tại vì theo em nếu là hai gái sao phải nói là một trong hai là con gái

1 Like

Kiểu toán logic vậy á, nó lược bỏ đi những suy luận bình thường, chỉ để lại phần suy luận toán :smile:

ơ vậy là em sai à :v vậy đáp án là gì vậy anh

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?