Hỏi ý kiến về định hướng nghề lập trình cho người 28 tuổi

Cảm ơn mọi người và bạn Trung Nguyen đã rất nhiệt tình nhé.
Bạn Trung Nguyen phân tích rất đúng với suy nghĩ của mình. Đúng là cuộc đời mỗi người sẽ có 1 bước ngoặt lớn hay 1 ngã rẽ nào đó khi gặp 1 sự kiện lớn trong đời. TH ở đây đối với mình là có em bé. Nhìn con xong nhìn lại mình thì mới giật mình vì chả có gì trong tay, lương thì ba cọc ba đồng, lúc này thì mới quyết định thay đổi.
Việc đặt tiêu đề như mình thì chắc cũng đã có nhiều người rồi, nhưng mình muốn tham khảo thật kỹ vì nếu đi sai hoặc đi không tới, có thể sẽ không bắt đầu lại được. Nếu là sv thì có lẽ mình đã học luôn mà không cần đặt câu hỏi rồi.
Việc chọn hướng đi lập trình là vì mình cũng thích và có nền tảng cơ bản về CNTT do học quản trị mạng trước đây.
Còn về ngôn ngữ Python thì mình vô tình xem vài topic có nhắc đến, tìm hiểu thì thấy ngôn ngữ này được đánh giá là đang phát triển và khá dễ học cho người mới bắt đầu, nên mình nghĩ 2-3 năm sau thì nó vẫn còn phổ biến nhiều thì cơ hội job cũng nhiều, chứ chưa có kn j nên mình cũng k biết ngôn ngữ nào nên học đầu tiên và ngôn ngữ nào để phát triển chính ^^.

Mình ở TPHCM. Không biết bạn Trung Nguyen và Hungsteve có ở TPHCM luôn không ?
Có gì cho mình xin info để tiện trao đổi được không ?

Mình cũng 30 tuổi và đang muốn chuyển sang IT xem sao, thấy mọi người bàn luận thì tự tin lên hẵn. Mình cũng mong muốn xin chút thông tin liên lạc của 2 bạn Hungsteve và Trung để có thể trao đỗi thêm về ngành này

4 Likes

Xin lôi bạn tôi ở Hà Nội, không biết thông tin về Sài Gòn cả.

Cần trao đổi gì mà ko quá riêng tư các bạn cứ nói ở đây cũng được. Không có thể dùng chức năng inbox của daynhauhoc mà.

1 Like

Anh có thể theo 2 cách:

• Tạo topic trên diễn đàn và thêm tag Python. Có nhiều người khác ngoài mình tư vấn cho anh.
  • Vào group Discord, có channel #python để anh post câu hỏi, cũng của diễn đàn DNH.

Link Discord DayNhauHoc: https://discord.gg/dn8nymv

4 Likes

Tại sao không ai nhắc đến AI nhỉ? Chỉ nhắc đến Python mà không nhắc đến AI có thiếu sót không?
Nêu bạn hứng thú với AI thì có thế bắt đầu với Python tại Coursera hoặc Edx
TIếp theo là khoá học Machine Learning của Andrew Ng và Deep Learning cũng của Andrew Ng
Tiếp theo bạn có thể chọn Computer Vision, Natural Language Processing hoặc Deep Reinforcement Learning của Udacity.
Về tài liệu tiếng VIệt, bạn có thể tham khảo tạo Forum này, Admin là PhD của Penn State. Mọi người sẽ vui lòng giải đáp cho bạn.
Tổng thời gian: mình ước tầm 1 năm là sẽ đi làm được(nếu bạn chọn Computer Vision - mảng khác hem biết hem dám chém gió:smiley: ). Lương bổng mình nghĩ sẽ gấp ĐÔI so với kỹ sư Web hay Mobile cùng số năm KN.

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?