Nên dùng distro linux nào?

e mới dùng ubuntu nhưng cũng không thích phức tạp nên cứ để vầy :smile:

Dùng Ubuntu là ổn, muốn đẹp thì cài thêm giao diện cho đẹp.

:thumbsup: Bạn khoe giao diện nhưng mình thích nhất mỗi cái font :wink:. Monaco à? Cho mình xin dùng ké với được không?

2 Likes

Dùng Linux nhiều thì sẽ cảm thấy rất akay với vụ render font trong các ứng dụng dùng Java như Eclipse, Netbeans, bộ IntelliJ, Android Studio… nhất là mấy máy màn hình tầm 720p đổ xuống :frowning:
Sao cụ Oracle không làm cái patch như của OpenJDK :joy:
Không phải làm màu chứ ngồi code nhìn font nó nát nát cũng cảm thấy khó chịu lắm!

1 Like

Minh dung phpStorm cua IntelliJ thi` fix font chu roi, chac cac san pham khac cua no cung vay. Con rieng NetBeans thi chiu that, font chu ngu si ko do dc

1 Like

thank các bác nhiều nhé:D

Cho mình xin cái giao diện của bạn được không?

nếu trên máy có dán cái mác ubuntu thì cài ngay và luôn, ko còn gì tốt hơn.
không thì xài linux mint
muốn phần mềm mới thì dùng manjaro (manjaro cứ rao là for beginner to advance nhưng mình thấy cũng phải có trình độ vọc linux kha khá rồi mới nên xài, vì thỉnh thoảng vẫn phải fix, đã fix là xong ngay)

Cho mình hỏi là bạn đã đăng bộ gõ tiếng việt lên fedora chưa bạn, mình dùng nhiều bộ gõ rồi nhưng chưa có cái nào tốt được như unikey bên window, nên đang mong chờ dùng thử bộ gõ của cậu xem thử ^^

Xài antergos thử đi bạn, gần như pure arch

Ubuntu 14.04 LTS nhe bác :v bản 16.04 sida lắm

dùng linux lite nhẹ hơn
vậy nó có bị thiếu tính năng hay vấn đề gì so với các bản đầy đủ ko ạ ???

Thiếu chủ yếu về phần trải nghiệm, ví dụ không có các hiệu ứng, ảnh không có preview, …
Những bản Linux nhẹ ngoài việc sử dụng desktop nhẹ, nó còn loại bỏ bớt các thư viện phụ thuộc. Điều này chỉ khiến bạn tốn công hơn chút khi cài ứng dụng cần các thư viện đó, nhìn chung không ảnh hưởng gì.
Nếu bạn tìm bản Linux nhẹ do phần cứng cũ thì mình gợi ý Lubuntu.
Dù sao thì bạn cũng nên trải nghiệm trên USB hoặc máy ảo trước khi cài chính thức.

1 Like

kali hay u/lu/xubuntu đều là con cháu của thằng debian hết
nên cứ dùng debian thử xem
mình dùng thấy nó hỗ trợ khá đầy đủ(bản live), có flash, videos encoder, lại rất ổn định, packages lại nhiều
máy yếu thì gnome classic(giống kali 1)

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?