Hỏi kinh nghiệm học từ vựng tiếng Anh

Chào mọi người, mình đang tự học để tăng cường và cải thiện vốn từ vựng tiếng anh cho bản thân. Mình đang gặp khó khăn khi gặp những từ nhiều nghĩa . Cụ thể thế này : Mình học từ vựng theo từng chủ đề theo link này :http://600tuvungtoeic.com/ . Ví dụ một từ assurance trong bài này chỉ có nghĩa là : sự cam đoan, bảo đảm, chắc chắn; sự tin chắc, tự tin. ( Mấy phần nghĩa này chúng đồng nghĩa nên cũng không khó học lắm.) Nhưng khi mình tra từ điển ấy từ này lại ra thêm nhóm nghĩa : bảo hiểm, sự trơ tráo, vô liêm xỉ. Cứ thế nhiều từ như vậy. Đến đây mình rất lo lắng và bị choáng ngợp. Không biết nên học theo nghĩa ở nguồn nào . ở trang này thì dễ học hơn nhưng mình lo học sẽ bị thiếu nghĩa từ , còn học ở từ điển thì lại rất khó nhớ , và rất hay quên . Mong mọi người cho lời khuyên và chia sẻ kinh nghiệm học tập với ạ . Mình cảm ơn !

1 Like

Nghĩa của từ tùy hoàn cảnh mà nó có nghĩa khác nhau, theo mình bạn nên học từ mới bằng cách đọc truyện/tiểu thuyết tiếng Anh và chỉ học theo nghĩa ở trong truyện thôi, những nghĩa khác thì tạm bỏ qua. Ban đầu thì bạn chỉ chọn truyện dành cho trẻ em sau đó tăng dần lên truyện cho thiếu nhi, thiếu niên…

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?