Topic hỏi đáp và tư vấn ngành nghề và chọn trường

Được chứ, chắc đăng ~ 1 tuần nhỉ?

2 Likes

Những câu hỏi liên quan nó còn xuất hiện nhiều :rofl:
Theo mình cứ để dài hơn khoảng 1-2 tháng. Dù sao nó cũng sẽ tự unpin đối với người đã xem (đúng không nhỉ?)

1 Like

Đúng rồi nè. Còn pin banner thì hoài luôn. Mình pin 2 tuần nhé

1 Like

xai trính tã, mời trị về đồn

1 Like

A post was split to a new topic: Tư vấn về ngành cao học

Topic tư vấn đầu vào ĐH chứ không tư vấn về đầu vào cao học nha :kissing:

Thế nên, nếu bạn siêng năng, bạn có thể vào được với các sinh viên đó. Tuy nhiên, bạn sẽ không bao giờ bằng các sinh viên đó. Rồi sao? Rồi thì các bạn sẽ tới một lúc nào đó, sự siêng năng cũng không thể đọ lại được cái thiên phú trời cho của những thiên tài kinh khủng ấy.

Theo kinh nghiệm của mình thì điểm thi của bạn phải cao hơn điểm chuẩn vào trường mà bạn chọn ít nhất 1.5 điểm để không thấy ngợp và có trải nghiệm học tập tốt nhất.

Tất nhiên ba mẹ, bạn bè, thầy cô sẽ bảo bạn khùng vì bỏ trường cao để học trường thấp.
Ở độ tuổi học sinh thì những áp lực trên là cực kỳ kinh khủng và khó lòng chống lại. Nhưng nếu cứ đâm đầu theo thì có thể sau 1 năm học: “ba mẹ bạn hãnh diện, và bạn thì trầm cảm vì luôn đứng chót.”

Điều này chỉ đúng nếu bạn thực sự nỗ lực để thi đại học và điểm số của bạn phải ánh đúng thực lực của bạn. Nếu bạn cảm thấy mình giỏi hơn và thi thấp điểm chỉ vì không thèm học hoặc bất cẩn thì vô đại học hoàn toàn có thể bức phá.

6 Likes

Trường tốt, môi trường tốt, gặp người giỏi học tập được nhiều hơn, so hơn thua nhau làm gì nhỉ?

Mình không nói về so đo hơn thua. Mỗi trường đều có 1 chương trình đào tạo được thiết kế riêng cho mặt bằng chung của sinh viên. Khi bạn chỉ vừa đủ điểm đậu vào trường thì nghĩa là bạn thuộc top dưới cùng của lớp. Bạn luôn phải bỏ ra nhiều thời gian hơn để chạy đua với họ. Cuộc sống không phải màu hồng, “cần cù bù thông minh” là một thứ thuốc độc kinh khủng mà xã hội nhồi cho học sinh. Hãy biết mình là ai, khả năng mình đến đâu và phát huy hết khả năng của mình.
Khi bạn hơn điểm chuẩn chừng 1.5 điểm thì bạn cũng thuộc dạng trung bình của lớp thôi. Nghĩa là cũng có nhiều người giỏi hơn để bạn học tập. Nhưng đừng để khoảng cách đó quá xa khiến bạn gục ngã :smiley:

8 Likes

cho e hỏi toán c3 và đại học có khác nhau nhiều không ạ.

Toán cấp 3 là phần đơn giản của toán đại học. Những bài học về XSTK, Giải tích, Đại số ở C3 đều sẽ được dạy lại ở ĐH trong những chương mở đầu. Trừ hình học, ngành IT mình chưa thấy có dạy về hình học :3 Trừ khi bạn làm game sẽ cần quan tâm hình học hoặc làm các phần mềm liên quan đồ họa.

6 Likes

hình học là tính cả oxyz luôn hả anh

Đúng rồi, làm các engine đồ họa đồ sẽ cần hiểu về hình học. Nhưng thú thật thường mình thấy các trường không dạy hình học khi bạn chọn IT.

4 Likes

Cho e hỏi ở đà nẵng có trường nào dạy cntt ổn để trở thành dev ko ạ?? E thi tầm 23d

Cho e xin review về PTIT HCM ạ
Cơ sở vật chất , chất lượng đào tạo,…

Em thấy phía Nam có trường Nông Lâm nghe bảo chuyên về Java sao không thấy đề cập nhỉ :v

đây là chương trình đào tạo ngành CNTT đại học Nông Lâm tpHCM - NLU - hcmuaf

đây là một trong 4 phòng máy của khoa CNTT

Bạn mình học ở đây feedback về trường cũng khá tốt

8 Likes

Chào e,a là sv năm 1 PTIT HCM , đgiá như sau , mọi thứ đều không ổn tí nào nha e nhưng chọn trường e đừng qtâm trường đó chất lượng giảng dạy hay csvchất ntn, qtrọng là trường đó tạo cơ hội cho mình những hoạt động gì, PTIT thì chán e ạ , tự lực là 60-80% r :smiley:

4 Likes

V có nên chọn ptit không anh?? Tại e cũng ko chắc chắn đậu đc trường top ấy

chào các anh/chị , e 2k2
năm nay cũng sắp thi đại học rồi , ngành em thích là CNTT
Vì lực học của em chỉ ở mức khá nên chắc chỉ vào được trường tầm trung , với em cũng không thích những trường top cho lắm ,em đang phân vân 4 trường bên dưới anh/chị có thể review 4 trường này được không ạ, NẾU còn trường nào ngon bổ rẻ thì anh/chị có thể liệt kê thêm và tư vấn cho em được không ạ

• đh Giao thông vận tải
  • đh Thăng long (em thắc mắc là sao 330k/1 tín chỉ mà 1 năm 22 triệu mà trong khi đó
    TMU 490k/1 tin chỉ mà 1 năm có 15 triệu)
  • đh công nghiệp
  • đh thủy lợi
1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?