Hỏi lương của những anh chị IT mới ra trường

thấp là thấp thế nào ấy chứ, mỗi tháng tớ làm 2-3 web chơi cũng tà tà kiếm được $1k rồi.

mấy cái tớ hay làm

• code nguyên 1 cái diễn đàn cơ bản bằng PHP trong 16 tiếng. (3 ngày)
  • code lại trang vnexpress, dantri, kenh14 … mỗi trang trong vòng 16 tiếng (3 ngày)

yêu cầu có giao diện cơ bản để sử dụng được, phân quyền user, có admin quản lí bài, quản lí user, user có thể comment ở các bài viết; code đảm bảo OOP, SOLID, Unit Tests Suite; ko code bậy, code bừa.

Tớ hay làm mấy kiểu thế :smile:

19 Likes

Mình có thằng bạn đang học thì bảo lưu đi làm them ở Fsoft Hòa Lạc. Chẳng biết lương cứng của nó bao nhiều nhưng mà tháng vừa rồi nó Được 15tr (tính cả OT,ON)

5 Likes

cố phấn đấu được như a.

3 Likes

Em nói ước mơ của em là trở thành lập trình viên. Mà nếu lương thấp thì em không làm đúng không ? Vậy cái từ “ước mơ” của em nó mới dừng ở mức “mong muốn” thôi.

Ngành nào cũng thế cả thôi em à. Những người kém thì lương luôn thấp, giỏi thì lương cao. Không bao giờ có chuyện bão hòa người giỏi cả.

Bạn bè anh học đủ trường từ Kinh Tế, Ngoại Thương, Ngân hàng, Bác sĩ, Dược sĩ, Xây Dựng, Giao Thông … ra trường thất nghiệp cả đống. Anh có đứa bạn tốt nghiệp bằng Giỏi Kinh Tế ra trường đi làm lương 4tr, đang bị công ty nợ lương 3 tháng rồi kìa.

Việc của em là bây h học thật giỏi đi, ra trường đi làm cứ cố gắng hoàn thành tốt, xuất sắc công việc của mình thì tự khắc lương cao lên thôi.

17 Likes

Em đang nói về lương, chứ cái anh đang làm là thu nhập cơ mà. Em cũng thấy là làm web thì dễ freelance hơn và nếu profile freelance tốt thu nhập cũng ổn.

Bảo lưu thì sau cố mà học tiếp, bỏ thì sau này hơi bị tiếc đấy.

3 Likes

trời đất :hushed: :hushed: thật ak anh? nạn thất nghiệp huhu :tired_face:

Em hiện đang học năm nhất, thầy dạy tụi em bảo tụi em khả năng lập trình từ khá trở lên, với 1 cái bằng ngoại ngữ loại tốt (đương nhiên giao tiếp cũng phải nhuẩn nhiễn, không chỉ giỏi ngữ pháp) như tiếng Nhật, Anh, Pháp gì đó thì lương cứng chắc chắn trên 15 củ.

2 Likes

Có tay nghề thì không phải lo lắng gì đâu @B_o_Gum

2 Likes

học đàng quàng vs lượng kiến thức vững thì ra trường không bao giờ thất nghiệp

1 Like

em học an toàn thông tin thì lương thế nào ạ? anh chị nào làm an toàn thông tin không tư vấn em cái :stuck_out_tongue_winking_eye:

Làm giỏi thì đi làm cho Google như anh Thái Hacker

4 Likes

A ra trường bằng Trung Bình - Khá, bằng Anh Văn hiện giờ không có cái nào. Anh không biết bão hoà ở đâu, nhưng hiện giờ rất nhiều cty tuyển hoài chả có ai :smiley: . Hiện giờ IT nếu đủ khả năng làm việc thì khó thất nghiệp lắm em. Lương thì 10tr - 15tr - 20tr - 30tr - 40tr - 50tr, cỡ nào cũng có nếu em đủ trình độ.

7 Likes

ngày xưa mới ra trường làm ngày 4 tiếng lương 1tr5 :slight_smile:

2 Likes

Dù em học tiếng gì, thì tiếng anh vẫn là yêu cầu tối thiểu, muốn học thêm các tiếng khác, tốt nhất là nên giỏi tiếng anh cái đã.

5 Likes

:smile: kiếm tiền không dễ mà

Còn mình thì nghề chọn mình nên phải theo lao! Thật chứ chán lắm, học cũng ko đến nổi nhưng mà do chán nghề nên vẫn cố bám. Lương thì bèo nhèo, cũng may ở chung vs ba mẹ nên ko tốn tiền thuê nhà, điện nước. Chỉ tốn tiền ăn thôi!

3 Likes

Hiện tại mình cũng mới ra trường, lương tháng tầm 400$, lậu tầm 500$
Mình làm về Web, tất cả những gì về Web mình đều làm. Programming Code Web thì có thể mình dở nhưng vận hành web và làm cho nó có tiền thì mình giỏi hơn. Tuy vậy mình vẫn đang học programming mặc dù mình học tệ nhưng vẫn muốn học vì mình biết thị trường VN còn đang rất thiếu nhân lực, chưa kể nếu bạn học tốt, bạn sẽ có hướng đi tốt, hướng suy nghĩ tốt cho dù sau này bạn không còn làm IT. Có thể là marketing chẳng hạn.
Đôi khi nghề bạn làm chán quá thì hãy làm cho nó thật nhanh, để còn chừa làm việc khác :v

9 Likes

cho e hỏi tí xíu nha…,làm bằng cách nào nhiều tiền thế,làm nhiều giờ hay làm cái khó hay…v…v.v. lý do nào mà lương dc vậy,…

2 Likes

nói hay quá anh,cho e xin chữ ký nha,face hay gmail cũng dc hâm mộ anh quá

1 Like

Vừa đi ứng tuyển một cty, họ offer 300$ mà nản vãi. Tưởng đời thằng kĩ sư rẻ mạt. Đọc cmt của anh thấy cũng đc an ủi phần nào

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?