Thắc mắc về công việc và yêu cầu kiến thức quản trị hệ thống

Em có nhiều suy nghĩ về vị trí Quản trị hệ thống tại 1 công ty không chuyên về phần mềm ( ví dụ các khu công nghiệp ), mong các anh và các bạn giải đáp ^^

1. Công việc cụ thể ở đó là gì ? Làm những việc gì, tương tác với gì là chủ yếu ?

2. Kỹ năng lập trình ( lập trình android ) còn hữu dụng hay không , đại loại có ấn tượng gì với bên tuyển dụng hay không ?

3. Có thể tự học về lĩnh vực này không ? Và nếu có thì mong các anh đi trước cho em một lời khuyên ạ

1 Like

Anh làm lập trình, ngành quản trị hệ thống thì anh không biết gì. Chỉ đưa vài ý kiến.

Cái này không liên quan đến công việc này.

Trả lời câu 1:
Triển khai phần mềm, thiết bị cho công ty. Ví dụ: triển khai hệ thống quản lý kho, kế toán. Công ty mua máy tính, máy in thì đi thiết lập cài đặt máy tính, máy in.
Duy trì hoạt động của hệ thống. Ví dụ: máy tính hư, máy in gặp vấn đề, mạng bị vấn đề --> đi sửa.
Tùy theo công ty mà có thể tương tác với Windows, linux.
Nếu có chuyên môn về bảo mật thì có thể làm luôn vấn đề bảo mật cho hệ thống.

Trả lời câu 3:
Ngành này hình như có đòi hỏi 1 số bằng hoặc chứng chỉ. Chả ai dám đưa 1 hệ thống cho một người không có bằng mà chỉ tự học.
Nên tốt nhất kiếm những trung tâm để học là tốt.
Sau khi học xong thì có thể tự học để cập nhật kiến thức.

1 Like

Em cảm ơn anh đã chú ý đến những câu hỏi của em ^^

nếu a rảnh, mong a giải đáp thêm thắc mắc của em ạ. Có vẻ như em đang bị hiểu sai vấn đề về công việc quản trị hệ thống. Hiện tại e có một hướng đi rất khác so với mục tiêu ban đầu ( làm software developer ) là trở thảnh 1 IT staff trong các khu công nghiệp. Và e nghĩ việc làm IT staff này sẽ đi đến đích là quản trị hệ thống , cần tới kiến thức liên quan đến CSDL - SQL…như vậy. Vậy a có thông tin chút gì về IT staff tại các nhà máy, các khu công nghiệp không ạ ? Nếu có thì mong a giải đáp giúp em thắc mắc với ạ.

Tiếc là anh lại không biết công việc của IT Staff.
Em thử tìm trên google xem sao.

đọc post này chậm quá, có khi giờ bạn cũng có công việc luôn rồi

1. Công việc hàng ngày chủ yếu đảm bảo về hệ thống mạng và hỗ trợ người dùng sử dụng công cụ của họ như phần mềm kế toán, phần mềm chấm công (dấu tay), word, excel đôi khi là access phần lớn là như thế, tùy vào quy mô cty, có web site, có mail thì bạn còn phải hỗ trợ họ cách sự dụng, cài đặt cho họ các phần mềm khi có thay đổi về nhân sự, thay đổi vị trí đặt máy tính vân vân, còn nữa mà cũng không nhớ ra ngay để nói
  2. kĩ năng lập trình rất có lợi, nền tảng lập trình bạn có sẽ giúp bạn viết script giúp tự động hóa nhiều thứ không cần bạn phải làm tay nhiều, đặc biệt được ưu tiên các cty có hệ thống lớn. Bạn có thể thấy họ khá ưu tiên những người biết bash, powershell, python…
  3. Tự học được, nhưng khá rộng bạn cần phải chọn cho mình 1 hướng đi cụ thể để làm nền tảng, ví dụ cty mình về thiết bị mạng sử dụng của huawei, cisco, mikrotik, juniper, fw thì dùng fortinet, về hệ thống thì centos RHEL sử dụng kết hợp với nhau, mỗi thứ đều có sự khác biệt của nó, bạn không thể học hết được, nên bạn phải chọn cho mình 1 hướng chính nhưng mình, system học linux windows biết tí tí, học cisco, những các khác bỏ, database học về oracle còn lại bỏ… rồi sau khi bạn bắt đầu đi làm, nền tảng bạn đã có, bạn dễ dàng tiếp cận với những thứ khác hơn

trên này đây nói về IT staff một cách chung chung, chứ chưa phải là thật sự là sysadmin

1 Like

Bạn trên trả lời mình thấy nhiều ý không chính xác.

• Những ý kiến bạn nêu ra ở trên là cho IT Helpdesk. Quản trị hệ thống phải làm việc trực tiếp đến vận hành hệ thống: máy chủ/server, firewall…, tương tác ở mức độ sâu hơn. Một số từ khóa: logging, monitoring, load-balacing, backup, ảo hóa…
  • Người quản trị hệ thống được đánh giá cao bằng exp và độ từng trải. Mình biết nhiều người giỏi-> rất giỏi về quản trị hệ thống/bảo mật, người ta xem thường những bằng hay chứng chỉ thế này, nhiều người thậm chí không có bằng Đại Học. Những kiến thức này chủ yếu đền từ nền tảng Đại Học, tự học, mày mò cũng như xảy ra sự cố hệ thống, bằng hay chứng chỉ chỉ cung cấp 1 phần kiến thức rất nhỏ thôi.
1 Like

IT Staff theo mình biết chỉ làm những công việc lặt vặt thôi. Ví dụ: sửa máy khi gặp sự cố, cài đặt phần mềm cho nhân viên… Quản trị hệ thống ở một mức độ khác rồi. Bạn phải hiểu sâu để có thể vận hành tốt hệ thống tùy từng thời điểm. Mình không đánh giá cao nghề IT Staff, vì nó không liên quan nhiều đến technical như phần mềm, quản trị hay bảo mật.

1 Like

Bác nói đúng, quản trị viên hệ thống yêu cầu cao hơn IT staff nhiều, IT staff hỗ trợ người dùng, sửa máy,… thôi còn quản trị hệ thống yêu cầu cao hơn. Ví dụ như bạn phải phân quyền người dùng trên hệ thống, phân quyền người dùng trên db, monitor hệ thống,xây dựng firewall,… còn rất nhiều nữa.

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?