Công việc thường ngày và tài liệu học Big Data

Chào mọi người. Big data đang được coi là xu thế của thời đại 4.0. Em cũng muốn tập tành!

Mọi người cho em hỏi:
Công việc của 1 Big Data Engineering là những gì trong 1 công ty ạ?
Họ có thế làm việc trong những công ty ntn ạ? Em nên bắt đầu từ đâu và cần những gì để có thể đi làm ạ?

Cảm ơn mọi người ạ!

Vẫn thắc mắc thời đại 4.0 là gì? và 1 chấm, 2 chấm, 3 chấm… nó có từ bao giờ :frowning:

2 Likes

Nó là một góc nhìn thôi, trong cuốn sách cuộc cách mạng công nghiệp lần 3 nó lại nói 5 trụ cột của cách mạng lần 3

1. Sự chuyển dịch sang năng lượng tái tạo
2. Chuyển hóa các công trình xây dựng ở mọi lục địa thành các nhà máy điện mini để thu gom năng lượng tái tạo tại chỗ,
3. Áp dụng công nghệ Pin nhiên liệu Hydro và các công nghệ lưu trữ khác trong mọi công trình và xuyên suốt cơ sở hạ tầng để lưu trữ năng lượng gián đoạn
4. Sử dụng công nghệ Internet để chuyển đổi lưới điện truyền thống thành mạng điện thông minh (Smart Grid) có thể chia sẻ năng lượng từ các nguồn năng lượng phân tán,
5. Chuyển các phương tiện vận tải sang các phương tiện chạy điện và pin nhiên liệu có thể mua và bán điện thông qua một lưới điện thông minh ở cấp châu lục

Và đến thời điểm cuốn sách xuất bản(2014) thì chỉ có nước Đức là gần như làm được theo 5 trụ cột này.
Mình thì thích quan điểm này hơn của tác giả, ý nhất còn có lý luận :D, giờ mình cũng chả biết 4.0 là gì -.-

Mua cuốn dữ liệu lớn đọc trước đi em, cho nó hiểu đã :v. nó có phân tích 1 số khía cạnh bigdata mạng lại, từ lợi ích nó mang lại mới biết cty sẽ làm gi với bigdata. Thường là phân tích dự đoán xu thế.

2 Likes

Có thể thời đại 4.0 của VN so với Industry 4.0 của thế giới chắc khác nhau nhiều lắm.
Nhà mình thích dùng từ thời đại 4.0 để ra vẽ ta đây là mẫu người hiện đại, cập nhật công nghệ… là chính.

Trở lại với câu hỏi Big data là gì?
Cái này liên quan đến nhiều thứ lắm, như bạn trên trả lời, mua sách lấy căn bản rồi hỏi sau cũng chưa muộn !

Có 1 bài nói trên TED về chủ đề này mà tôi thấy khá hay, có thể “giải ngố” ở mức cơ bản nhất.
=> Big data is better data.

2 Likes

Cám ơn mn nhiều lắm ạ! <3

Trước tiên hãy quên những gì bạn nghe được trên TIVI đi chả giúp ích gì cho công việc học hỏi Bigdata hay I4 đâu bạn :). Truyền thông của Vietnam dạo gần đây là 1 lũ ngáo đá nhai đi nhai lại điệp khúc I4. Trong khi chả có gì thay đổi.
Đao to búa lớn mà để làm gì. Còn bigdata hay Datamining hay AI hay bất kỳ thứ gì liên quan đến nó hãy khoan mơ mộng. Muốn LÀM NÓ ? Trước tiên phải có kiến thức cơ bản về IT về tất cả.
Để bạn hiểu nôm na mình nói thế này. Cái mà người ta sang sảng nói vê I4 đó chỉ là nói về 1 nỗi sợ ở đó mọi thứ được tự động hóa, con người ít động chạm tay chân hơn, Mọi thứ đều kết nối với sự bùng nổ của Internet 3G 4G rồi 5G … sẽ làm cho việc kết nối đó đơn giản hơn nữa.
Nhiều dữ liệu được lưu trữ hơn trên máy tính… Đơn cử như Facebook bây giờ … qua facebook , Google nó còn biết bạn qua đêm với ai đó ở khách sạn nào… yêu môn thể thao nào…,
Cuộc đua ở đây là gì : AI CÓ NHIỀU DỮ LIỆU NGƯỜI udngf người đó có tiền.
Đó là vấn đề chung… Còn vấn đề làm sao để khai thác dữ liệu đó thì là vấn đề của Bigdata…( không bao gồm tất cả).
Bzo có những bạn trẻ viết Tool Auto script lướt face , lướt báo lọc tin mỗi ngày đó cũng là 1 dạng xử lý Bigdata. Hay cho đến những trang thương mại điện tử cần xử lý 1 lượng lớn dữ liệu khách hàng, quảng cáo marketing… vv. Đều cần nó.
Bạn không nói thêm về Background của bản thân nên ko thể nói thêm " Phải học cái gì được"

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?