Thắc mắc cách phần mềm làm việc với tập tin

Mấy bác đi trước có kinh nghiệm cho e hỏi không biết một số phần mềm như notepad++, gedit,sublime text… khi mở file,ghi file và một số thao tác trên file có dùng những cách mở ghi ,làm việc với tập tin như đã học trên trường không nhỉ?
Ví dụ như notepad++ khi open file có dùng ifstream không? Hay nó dùng những thuật toán hay cách khác cao siêu hơn, nhanh hơn.

các chương trình trên chỉ là hỗ trợ lập trình thôi. Các thư viện vẫn của ngôn ngữ đó chứ :smile:

1 Like

Ý mình không phải vậy. Mình ví dụ chương trình notepad++ hình như đuọc viết bằng C++ thì phải. khi notepad++ mở một tập tin cpp chẳng hạn,thì nó có dùng con trỏ FILE rồi dùng các hàm fopen, fprintf… hay mấy hàm mà mình vẫn học ở trường để thao tác không.

Notepad++ hay các chương trình khác tương đương chỉ là phần xác thôi. Nghĩa là chỉ viết các dòng code thôi. Chứ nó hiểu thế nào đc. Để hiểu thì là cái chương trình dịch ý. Nó là phần hồn. Bạn thích viết đâu cũng đc, miễn có chương trình dịch để cho máy hiểu và làm theo cái đoạn code của mình.

Người ta đang hỏi cách hoạt động của mấy phần mềm đó mà…
Hình như nó lưu và hoạt động chỉnh sửa trên bộ nhớ chính, khi có thao tác nó ghi toàn bộ dữ liệu ra file tạm, khi người dùng ấn nút lưu thì nó ghi đè file tạm lên file gốc. Còn mấy cái hàm khi ghi file thì vẫn là mấy cái hàm bình thường như bạn nói á, nhưng mà mình nghĩ nó lưu theo kiểu nhị phân chứ không đọc ghi file kiểu text.

1 Like

Bạn vẫn chưa hiểu ý mình rồi.
Ý mình hỏi khi mình vào menu->open mở một tập tin .txt chẳng hạn thì người phát triển notepad++ có dùng các cách đơn giản để mở tập tin như trên trường không. Điển hình như notepad++ được phát triển bằng c++, vậy người phát triển có dùng lớp ifstream và các hàm vẫn học trên trường không.
Tương tự như các thao tác Save…

À à. Sorry hiểu nhầm :smile:

Trả lời: (20 kí tự).

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?