Phân vùng ổ cứng windows

hiện tại ổ c của mình đang bị đầy dữ liệu có lúc nó chỉ còn trống khoảng 4gb mà trong khi ổ d của mình còn trống tận 41gb. Mình muốn chuyển bớt dữ liệu còn trống từ ổ d sang ổ c được không?
Mình có nghe bảo nếu ổ c đầy thì sẽ ảnh hưởng đến hiệu năng của máy. Máy của mình có 4gb ram thôi nhưng lúc trước mình vẫn mở và dùng autocad mức độ nhẹ bình thường nhưng dạo gần đây nó hay bị tràn ram hơn kiểu mức sử dụng ram cao hơn trước thì ko biết có phải ảnh hưởng do ổ cứng đầy không?

Chưa bị báo đỏ là được. Thường thì ổ C: còn trống nhiều hơn 10% tổng kích thước của nó là ổn, hoặc dung lượng còn lại gấp đôi RAM (theo tiêu chuẩn này bạn thiếu khoảng 1GB mà thôi).

Cách xử lý việc chia partition là bạn phải có một đĩa USB để boot máy, tìm kiếm với từ khóa “Cách Tạo USB Boot Để Cứu Hộ Máy Tính” nếu trong đời bạn chưa từng vọc bao giờ. Khi có đĩa cứu hộ rồi, bạn cần có một phần mềm chuyên trị Partition (ví dụ: https://www.diskpart.com/download-home.html ) để resize partition D: của bạn nhỏ lại chút, sau đó bạn nới partition C: ra. Việc này bạn chưa làm thì tra cứu và in ra giấy hoặc ghi chép lại các bước để làm, chịu đầu tư chừng 3 giờ là làm được.

3 Likes

Hoàn toàn sai. Bạn càng phân phối nhiều dữ liệu trên các disks khác nhau thì các access càng nhanh. Theo Computer Science, đó là lý thuyết queueing theory. Nôm na: Như trong siêu thị, 1 điểm thanh toán (disk) mở gây ra 1 queue dài hơn 2 điểm thanh toán (2 disks) mở.
Hơn nữa, nếu bạn có thể phân phối đồng đều dữ liệu được sử dụng nhiều nhất của mình trên 2 disks, bạn sẽ có được quy trình xử lý tối ưu nhất.
Bạn muốn biết thêm về lý thuyết Queueing Theory? Bấm vào đây hoặc / và ở đây

2 Likes

Bạn có comment nhầm chủ đề không nhỉ? Sao thấy nó không ăn nhập gì với chủ đề hết vậy.
Chủ đề theo mình hiểu thì chủ topic nghi ngờ rằng ổ đĩa hệ thống sắp đầy là nguyên nhân chậm đi, và anh ấy muốn nới rộng thêm ổ hệ thống.
Còn đọc comment của bạn, mình hiếu rằng bạn đang muốn đề cập đến những thứ mà thuộc về cấu trúc đĩa cứng và cách hệ điều hành truy suất ổ cứng. Và theo mình biết thì ổ cứng có nhiều công nghệ khác nhau và hệ điều hành cũng có hệ thống file khác nhau cho nên việc truy suất nhanh hay chậm không phải cứ nhiều partition thì sẽ truy suất nhanh hơn, cái bạn nói gần với RAID hơn.

3 Likes

Ồ! Tôi là người Hà Lan lai Việt. Vậy ổ cứng không phải là Disk?
Bạn có thể giúp tôi và chỉ cho tôi biết cách xóa tài khoản của tôi?

Xin cảm ơn trước.
van Steen.

1 Like
  1. Tẻn đầy đủ của cái mà người ta thường gọi là ổ cứng là hard disk drive = ổ đĩa cứng
    Bản thân chữ Disk không được hiểu là ổ cứng
  2. Cái lý thuyết bạn đưa ra chả liên quan gì topic này, thậm chí là kết luận của bạn cũng chả ăn nhập gì với cái lý thuyết mà bạn đã dẫn link
    Cơ chế truy xuất của hdd là dùng đầu từ di chuyển đến nơi cần đọc để đọc, nơi cần đọc được tính toán và xác định từ file system
    Bạn đưa ra so sánh giống y như có 1 bác sĩ khám bệnh thì xếp 2 hàng sẽ giúp bác sĩ xong việc nhanh hơn? Vô lý và cũng không liên quan tới việc chia ổ đĩa
  3. Tầm 10 năm trước, hầu như ổ cứng 120GB đã không còn thấy ai bán, bạn này sử dụng ổ 120GB
    (hoặc 128GB) thì 99% là SSD
    Cơ chế đọc/ghi của SSD cũng khác so vớ HDD, nên comment của bạn đưa ra lại càng đi xa hơn
  4. Người gốc Việt lai cũng không phải lý do cho việc đưa ra sai kiến thức. Việc viết câu không rõ nghĩa miễn cưỡng có thể chấp nhận, nhưng kiến thức thì chỉ có đúng hoặc sai, bạn dùng được từ “nôm na” thì tôi không nghĩ bạn quá yếu tiếng Việt
  5. Tài khoản không dùng thì cứ không cần login nữa là xong, và daynhauhoc có tùy chọn tiếng Anh, nếu là một người hiểu biết về kĩ thuật thì làm sao không biết dùng, có quá nhiều lý do khiến người ta thắc mắc vì sao bạn nhờ hướng dẫn xóa tài khoản
  6. Nếu bạn rảnh rỗi đi nói bừa, thì khuyên bạn nên dành tí thời gian ra để học cái gì đó sẽ có ích hơn
    Đi “chém gió” trên này chắc không mang lại vho bạn đồng nào đâu
3 Likes

It seems to me that you are somehow either jealous or dumb. Your argument

I am talking about one queue or two queues of people who want to pay. You distort the fact that 2 paying points (servers) that serve 2 queues with ONE bác sĩ who examines TWO queues of patients.

Is that all with your education?

Không định comment topic này, nhưng lỡ comment reply rồi thì chia sẻ cho bạn luôn

1. Ổ chứa hệ điều hành của bạn chia quá ít, với ổ của bạn, không nên chia ra 2 ổ, chỉ 1 ổ cho tất cả sẽ tốt hơn. Việc chia như bạn hầu như không có ý nghĩa gì đó thật sự thiết thực
  2. Vấn đề ổ chức OS full thì sao, lúc đó những hoạt động trên máy của bạn sẽ bị tê liệt vì không thể ghi được vào ổ cứng
    Vậy không ghi cũng tê liệt sao? Trả lời luôn, hầu như tất cả hoạt động của bạn ít nhiều đều có ghi dữ liệu vào ổ cứng, bạn lướt web, tấm hình mà bạn nhìn thấy cũng được ghi file tạm ổ cứng và thường là thư mục temp hoặc appdata, cả 2 thường năm chung với ổ chứa OS
  3. Bạn bị tràn ram thì đã không phải vấn đề ở ổ cứng nữa rồi, vấn đề từ combo phần mềm/os có cập nhật gì đó, khiến cho ram cần nhiều hơn
  4. Ở thời điểm hiện tại, 4gb ram là rất ít, nếu còn có ý định gắn bó thì nên xem xét nâng cấp
    Máy bạn chắc đã lâu và dùng ddr3, cây ram 4gb cũ trên shopee chỉ tầm 300k,bản hành 3 năm 1 đổi 1 bán rất nhiều
    Trường hợp bạn đã dùng hết 2 slot thì thay luôn 2 cây, giá cũng chỉ đâu đó 600 700k
    Nếu thấy chi phí này đáng cho kế hoạch sử dụng trong tương lai thì nên xem xét
5 Likes

cảm ơn lời khuyên của bạn

1. Cái này thì lúc mình dùng đã setup như vậy rồi nên mình mới hỏi cách để phân chia lại dữ liệu của 2 ổ
  2. Máy mình vẫn hay bị đầy ổ c kiểu này. Mới reset lại win cài lại phần mềm rồi thì vẫn còn tầm hơn 15gb nhưng dùng 2,3 tháng gì ấy là nó sẽ đầy dần ổ c lên. Có dùng phần dọn dẹp ổ đĩa của win thì nó cũng không được bao nhiêu mình phải reset lại win thì nó mới sạch được ổ c
  3. Cái này là theo suy đoán của mình thôi nhưng mình nghĩ là khi dùng phần mềm thì nó cũng yêu cầu ổ cứng nữa và ổ cứng cũng có thể tạo một lượng ram ảo để hỗ trợ nhưng khi ổ cứng bị đầy thì sẽ không còn ram ảo hỗ trợ khiến ram bị dễ bị tràn hơn. Như lúc trước thì mình có mở nhiều app thì ram cũng chỉ đạt đến 90% là ngừng và ko có hiện tượng bị crash phần mềm. Nhưng dạo gần đây ram hay đạt ngưỡng cao hơn và hay bị crash phần mềm. Còn về vụ update phần mềm thì cũng ko lo vì ngoại trừ gg chrome thì đa phần mình dùng phần mềm crack nên cũng ko có vụ update phần mềm ở đây
1 Like

Đây là lý do mình ngại reply cho những topic như này, vì không dẫn đến một kết quả nào cả
thường xuyên bị đầy ổ C và phải reset lại win, sau khi reset chỉ trống 15gb là con số khá ít
và mình cũng đã nói, mọi hoạt động của bạn, đều sinh ra file tạm, làm cho ổ cứng của bạn tăng lên dung lượng sử dụng
bạn có thể giải quyết vấn đề kiểu chữ cháy bằng cách dùng công cụ xoá đi các file tạm được sinh ra trong lúc sử dụng, nhưng điều đó cũng khiến cho máy tính của bạn lại phải sinh lại những file đó trong quá trình vận hành, việc sinh/tải lại file cũng sẽ làm quá trình vận hành chậm hơn vì thay vì file tạm có sẵn thì bỏ qua được một bước sinh/tải

như đã nói, bạn nên gộp lại thành 1 ổ, bạn không gộp thì vẫn có thể chia lại ổ đĩa, có thể dùng công cụ quản lý ổ đĩa có sẵn của windows, cái này bạn tự tìm hiểu, đã có quá nhiều trên mạng, ở trên này chỉ tư vấn tới giải pháp, còn các bước thực hiện thì tự bạn search thôi
hoặc bạn có thể cài win lại để chia

cuối cùng là những phỏng đoán không có căn cứ gì chắc chắc thì đừng có đưa lên, chỉ gây rối cho người đọc

3 Likes

cái này chủ yếu là mình muốn bạn giải đáp xem quan điểm đó là đúng hay sai ở đâu ấy mà

Bạn thử dùng cách video này chỉ thử xem, mình áp dụng thấy được á
Link: https://www.youtube.com/watch?v=0z79k9Vkcp0

Sao nội dung comment không ăn nhập với chủ đề gì cả vậy. Hơn nữa lí thuyết của bạn chỉ đúng khi đó là nhiều ổ đĩa vật lí. Ngoài ra ở đây thì mặc dù nhìn là 2 ổ đĩa nhưng thực ra chỉ có 1 ổ vật lí và 2 ổ đĩa logic, nên việc chia ra hay gộp vào không đóng góp gì vào cái lí thuyết queueing theory nghe có vẻ nguy hiểm mà bạn đưa ra cả

2 Likes

It seam to me that you are some how does not understanding @kisuluoibieng. Your argument

I am talking about one queue or two queues of people who want to pay. You distort the fact that 2 paying points (servers) that serve 2 queues with ONE bác sĩ who examines TWO queues of patients.

The topic owner has only one physical disk and divided into two logical one and @kisuluoibieng mention that making two queues of patients for one doctor does not contribute increasing speed. It likely you have two queues of people who want to pay waiting for one cashier.

1 Like

Your English is appalling! Read again carefully.

If you have one cashier (one physical disk). How do you take advantage of make two paying points that serve 2 queues.
Read carefully from beginning then rethink why me and another saying about making two queues doesn’t help

2 Likes

Gosh, I am not a native Vietnamese and my technical words in Vietnamese are insufficient. I told @superthin

because I’ve interpreted ổ cứng as a disk. 2 ổ cứng = 2 disks. But it seems to me that Vietnamese are worse in English than my Vietnamese. I have asked mod @noname00 and admin @library to remove my account so that such people like you who have limited English knowledge won’t misunderstand and won’t confuse again.
Pls…stop replying my posting. As said, your English is appalling! Sorry, the truth hurts.

I admit that your English is better than me. In fact “disk” term does not always refer to a physical disk. Especially in Windows environment, you can see they call local disk for both logical and physical one, right?
Again the topic owner mention about “phân vùng ổ cứng” interpret into English is “hard disk partitions” or “hard disk volumes” it is not same as he talked about two physical disks
No one here being confused or have a limited English knowledge enough to not to understand what you are talking about except you who always think you better than everyone and every one else are fool

4 Likes

Nhìn ảnh chụp thì anh đoán đây là từ 1 ổ SSD 100GB chia ra.
Nếu cùng 1 ổ chia ra thì có thể dùng MiniTool Partition Wizard để xử lý được.
Nhưng thêm hoặc thay một ổ cứng khác có dung lượng to hơn có vẻ hiệu quả hơn.

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?