Cần chỉ dẫn lộ trình tự học lập trình WEB

Front-end thành một đội, bạn lập trình thì cứ lập trình thôi, còn người làm đồ hoạ thì làm đồ hoạ, chứ đâu cần thiết bạn phải làm đồ hoạ. Nhưng nếu dự án bé tí tẹo thì có khi phải làm tất cả vì thằng đồ hoạ, thằng CSS, thằng JS, HTML đều là tất cả trong một.

Hi, bạn có thể tham khảo bài viết của mình

Bạn có thể tìm hiểu bài viết “Lộ trình học web”

Mong hữu ích cho bạn.

[Level 5]
UML Use Case
UML Class Diagram, UML Sequence Diagram
Entity Relationship Diagram

[Level 6]
System Requirement
Agile Methodology
Microservice and Cloud Computing (Optional)

Trước học Đại học toàn bị thầy/cô bắt đi từ Level 5 -> 4 -> 3 -> 2 -> 1
1, 2, 3 tự học để làm, nên không tận dụng được framework và third-party libs, toàn code lại chức năng đã có.

Ra trung tâm dạy thì không có 3, 4, 5, 6 chỉ tập trung ở 1, 2.

Ps: đào đào đào…

3 Likes

Mình thấy cái 5, 6 khi đi làm và thăng tiến lên bậc quản lý sẽ được đào tạo. Ở trường cũng được học UML, Agile nhưng nghe chay rồi làm bài tập mẫu chứ không biết chính xác thế nào. Kỹ năng code trong trường cũng không được rèn giũa nhiều, chủ yếu là code thuần chứ không dùng framework, thư viện ngoài… như bạn nói.
Giá trị mà trường đại học mang lại là những môn nền tảng, giải thuật, toán… những môn mà bên ngoài sẽ không dạy, cũng như kỹ năng sinh tồn, tự mò để hoàn thành đồ án dù không có hướng dẫn rõ ràng. Còn muốn code tốt thì cứ đăng ký học khoá nào đó, vừa nhanh vừa hiệu quả chứ không kéo dài và rời rạc như trong ĐH.

1 Like

Bạn xem cái này nhá. Nhìn số star của nó là thấy được độ tin tưởng với nó.
Còn chi tiết của từng cái thì phải tự mình google thôi.

Web thì đầu tiên bạn nên học căn bản để hiểu rõ hơn. Ban đầu bạn có thể tìm hiểu JSP & Servlet.
Sau khi đã tìm hiểu xong thì bạn có thể học thêm như Spring hay các framework khác.
Chúc bạn thành công!

có video tham khảo không các bác nhỉ

mình ở HCM cũng đang tính mua khóa onl frontend…không biết ok k bạn…!

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?