Muốn lập trình chuyền về trí tuệ nhân tạo thì cần học những gì?

Em là sinh viên năm 2 ngành cntt ,sau một khoảng thời gian “không biết đi đâu về đâu” trong ngành công nghệ thông tin này(thực sự là do em muốn làm nhiều thứ quá) ,em đã nhìn thấy “ánh sáng nơi cuối con hẻm” (dù biết là sẽ rất khó mà mình thích rồi thì biết làm thế nào bây giờ :slight_smile: ) nên cho em hoi học về trí tuệ nhân tạo thì cần học những gì và tài liệu về em nó ạ.Em không quan trọng tài liệu Anh hay Việt đâu ạ (Vì đường nào cũng phải học tiếng anh mà).
Em cảm ơn và xin không hậu tạ!

2 Likes

Thuật toán và thuật toán, chủ yếu trên đồ thị.

8 Likes

Bạn thử đọc cuốn: Artificial Intelligence: A Modern Approach xem sao :>

6 Likes

Cái quan trọng là kiến thức toán học nữa. Cái này tự học đc thì bạn là một tài năng. Đa phần hướng này đều theo trường lớp hết.

1 Like

Bạn nên học toán rời rạc, giải tích, xác suất thống kế và lý thuyết đồ thị trước, sau đó học đến phân tích thiết kế giải thuật, cuối cùng mới học trí tuệ nhân tạo.
Tài liệu như bạn drgnz nói á, đó là cuốn bắt đầu

Sau đó tùy vào một -> ba lĩnh vực bạn thích trong AI mà học sâu thêm: Tìm lời giải, lập lịch, biểu diễn tri thức và lập luận, hệ chuyên gia / hệ hỗ trợ ra quyết định, máy học, xử lý ngôn ngữ tự nhiên, thị giác máy tính, rô bốt. Danh sách các môn học của stanford + tài liệu bạn có thể xem ở đây nếu đọc sách cảm thấy… dài quá http://ai.stanford.edu/courses/

À tiện có bài này mới đọc http://techcrunch.com/2015/10/15/machine-learning-its-the-hard-problems-that-are-valuable/.

5 Likes

thanhk mọi người đã giúp đỡ

Có đồng chí rồi. Hehe.

Trí tuệ nhân tạo là một mảng rộng, tuy nhiên gồm các nhánh chính sau:

• Mạng neuron.
  • SVM.
  • Nhận dạng (người, đồ vật…)
  • Xử lý ngôn ngữ tự nhiên.
  • Datamining.

Mỗi mảng đòi hỏi hiểu biết trong những lĩnh vực khác nhau, tuy nhiên mình nhận thấy là kiến thức nền về toán (mấy phần về khảo sát hàm số và tích phân), kiến thức về thống kê là khá quan trọng.

Mình hiện tại đang học chương trình master về mảng này, nếu bạn muốn có thể inbox mình, mình sẽ chia sẻ những gì mình biết.

11 Likes

em có thể liên lạc với anh bằng cách nào ạ

Mình không tiện cho fb trên diễn đàn, bạn có thể gửi tin nhắn cho mình trong diễn đàn này cũng được.

4 Likes

Mình vừa mới thi xong môn này ở trường, ở trường thì dạy khá là nhiều về lý thuyết về: đại số, xác suất thống kê, thuật toán, bài tập lớn bọn mình có thể làm về xử lý ảnh hay có nhóm làm về game AI. Như mình học thì cụ thể hơn là:

• chương 1: giới thiệu chung
  • chương 2: giải quyết vấn đề bằng tìm kiếm: DFS, BFS, theo giá thành thống nhất, theo chiều sâu (IDS), tham lam, A*,A* sâu dần,…
  • chương 3: biểu diễn tri thức và lập luận logic: logic mệnh đề, logic vị từ, suy diễn, phản chứng các kiểu (có vẻ như chương này tương đương vs môn logic học ở trường khác)
  • chương 4: lập luận xác suất: ứng dụng suy diễn xác suất, mạng bayes
  • chương 5: học máy: học cây quyết định, phân loại bayes, học thuật dựa trên ví dụ K láng giền, hồi quy tuyến tính, hồi quy logic, đánh giá và lựa chọn môn hình

còn nhiều hơn nữa nhưng mình chỉ nói tàm tạm như vậy thôi, cũng khá là nhức đầu về môn này luôn
3 Likes

Bạn cho mình xin địa chỉ mail được không?Mình cũng đang tìm hiểu phần này…mail của mình là [email protected]
Cảm ơn bạn

chào các bác e sinh viên năm 4 muốn tìm hiểu về xử lý ảnh áp dụng trí tuệ nhân tạo các bác có bác nào có tài liệu thì share cho e với ạ.
email của e: [email protected], [email protected]
cám ơn các bác tiền bối đi trước ạ, với lại trong qua trình tìm hiểu có chỗ nào chưa thông em mong các bác giúp đỡ ạ…hi

Mấy chú đi nhờ người khác nên chủ động liên lạc với người mình cần, như chủ động inbox với a Thịnh ở trên, để email ở đây không có ý nghĩa gì hết. Mình từng như vậy nên nói ra để ae rút kinh nghiệm.

4 Likes

Ah ơi ah giúp e huớng dẫn về vấn đề nhận diện đồ vật băng xử lý ảnh sử dung AI với ạ. Cảm ơn anh. Mong anh sẽ giúp đỡ ạ

E muốn được định hình về huớng đi về vấn đề nhận diện đồ vật trong xử lý ảnh về AI. Em cần phải tập chung học những gì ạ.
Em đang muốn sư dụng phưong pháp xư lý ảnh bằng AI để nhận dạng rác ở khu du lịch. Vd như phân loại rác ở bãi biển.
Em tên Sinh ạ, em học đhbk năm cuối ạ.
Em cám ơn anh rất nhiều ạ

em cám ơn anh đã nhắc nhở, hi
em vừa gủi tin nhắn cho anh ấy rồi ạ
@kiencon Nhân đây anh cho e hỏi nếu muốn nhận diện 1 vật thể như chai lọ từ một bức ảnh có nhiều yếu tố khác nhau như cây cối, bãi cát, con người ,…thì cần giải quyết ntn ạ. mong Anh có thể gợi ý giúp em.

Cái này bên khoa học máy tính, mình chuyên bên phần mềm không giúp được bạn rồi!

Có thể bạn mới tiếp cận nên sẽ cần nguồn tài liệu. Ở đây có một số tài liệu mình tổng hợp lại, bao gồm:

• Các awesome resources do cộng đồng xây dựng trên github
  • Các khóa học về Computer Science, NLP, Deep learning, Machine learning,… của ĐH Stanford
  • Một số tài liệu khác…

Bạn lưu ý là mỗi repos github mình chia sẻ trong đó có cả lộ trình bài bản và tài liệu tổng hợp cho người học rồi. Bạn có thể chọn theo một repo github và học theo là ổn.

Như mình, mình đang follow repo này của một anh người Việt Nam

4 Likes

cho em xin với ạ :persevere: :persevere: :persevere:

cho em xin qua email này đc kh ạ
[email protected]

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?