Tư vấn lộ trình nghề lập trình web cho người trái ngành

Trước đây mình đã học ngành khác không liên quan đến công nghệ thông tin . Bây giờ mình muốn đổi sang lập trình web . Các bạn có lộ trình hợp lý gì tư vấn giúp mình với ? CHo mình hỏi thêm bây giờ học thì cơ hội việc làm có nhiều ko ạ , vì mình cũng muốn học một khóa tầm 4-6 tháng và không có bằng cấp gì liên quan .
Mình cảm ơn các bạn đã đọc

nhu cầu thì luôn luôn có, đặt biệt là rất khát nhân lực
quan trọng nhất vẫn là năng lực thôi, có năng lực thì dù cho nhu cầu có giảm thì cũng không lo thất nghiệp, còn năng lực kém thì thị trường có ra sao cũng không phát triển được
cái gọi là năng lực đó nó phụ thuộc vào sự đam mê, nỗ lực, thói quan, tầm nhìn
trong ngành lập trình đầy người không có bằng vẫn làm tốt, bằng cấp không quan trọng lắm
nếu cty nào hỏi bằng cấp thì chắc cũng nên xem lại coi công ty đó như thế nào

còn trung tâm thì không dám tư vấn vì chưa từng học ở trung tâm
tiết kiệm nhất vẫn là tự học với các trang chủ của mấy ngôn ngữ, w3school, google, stackoverflow
tìm hiểu về thứ mình muốn làm và làm thử, keyword: “[ứng dụng + ngôn ngữ] tutorial” ví dụ “web php tutorial”
vài tháng cho biết biết rồi tìm chỗ thực tập, nếu tìm được chỗ ngay từ đầu thì càng tốt

2 Likes

cảm ơn bạn đã tư vấn cho mình

các bác đi trước có kinh nghiệm tư vấn giúp em với

Học đại học 4 - 5 năm, 2 năm học cơ bản, 2 năm học nâng cao, kiến thức ôn luyện thực hành các kiểu ra trường còn không ăn ai, học trung tâm 4-6 tháng thì trừ khi tư chất bạn hơn người, không thì cũng không sáng sủa mấy. Như mình thấy trung tâm chỉ là chỗ để bổ sung thôi, chứ không phải là nền móng tốt để bắt đầu.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?