Lộ trình để làm hacker mũ trắng

mình cũng định thi vào nghành antt ma chưa bik sao đây

1 Like

Muốn thành nhà bảo mật trước phải là dev. Mà đã là dev thì phải lập trình, tư duy lập trình, thuật toán. Hơn nữa bạn phải biết chuyên sâu về mạng và hệ điều hành nữa thì mới trở thành nhà bảo mật được. Hacker yêu cầu nhiều lắm nha bạn. Không có hacker nào chỉ biết xài tool hay chuyên một mảng là mạng đâu. Họ toàn là những dev cực kì giỏi. Mình cũng muốn học bảo mật nhưng khi đụng tới môn nhập môn mạng thì thấy khả năng không tới :))))))

Theo mình hiểu thì Hacker là những người thành thạo am tường về hệ thống, bạn muốn hack cái gì đó bạn cần hiểu về nó biết nó vận hành như thế nào chạy ra sao điểm yếu chổ nào, các công cụ nào chưa được triển khai…Khi đó dựa vào điểm yếu đó bạn mới nói tới chuyện Hack. Công cụ thì chỉ là cái hiện thực của bạn muốn làm thôi, như bạn muốn scan một hệ thống nào đó hay muốn biết server đang chạy những dịch vụ gì thì có hàng nghìn công cụ để bạn làm việc đó, còn nếu thích bạn có thể tự viết cho mình một cái. Bạn cần học rất rất nhiều thứ lập trình (c,asemply,các dang scrip) mạng, hệ điều hành,web,…:slight_smile:

Mạng nữa cha ui, haha mà câu lập trình của ông nghe ám ảnh voãi

câu này hay đừng học vì cái danh mà hãy thứ suy nghĩ mình định theo cái j và vì sao mình theo nó đặt mục tiêu cho bản thân rồi tự nổ lực vươn lên học hỏi rồi … đó mới là đích đến của ta mà trên hết là đam mê nó quyết định nhiều thứ lắm

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?