Để chạy code C# trên máy Mac thì mình dùng phần mềm nào?

Các bác dùng MacOS cho em hỏi để chạy code C# trên máy Mac thì mình dùng phần mềm nào?
Em có download Mono Framework và Xamarin Studio nhưng chỉ build chứ không hiện cửa số console. Cảm ơn các bác!! :slightly_smiling_face:

Thấy có bản preview cho mac đây: https://www.visualstudio.com/vs/visual-studio-mac/
Hoặc… xài máy ảo thôi.

Nếu chơi máy ảo em dùng bootcamp cài win cũng được anh ạ :slight_smile:

Xài .Net Core + Visual Studio Code cũng nhẹ nhàng :smile:
Hiện tại thư viện cho .Net Core không nhiều. Không biết MS cho port thư viện viết trên .Net Framework sang .Net Core không. Do mình có viết thư viện nhỏ để đơn giản hoá xử lý CSDL SQLite trên .Net Framework

bác bá đạo thế bác viết được cả thư viện rồi à

Em vừa cài .Net Core + Visual Studio Code.
Làm thế nào để nó chạy ra cái console bác nhỉ?

Mở terminal trong VS Code à? Nhấn ⌃` , Control + phẩy (dấu phẩy nằm dưới esc)

Mình chỉ viết thư viện để kết nối database, tạo hàm để search trả ra biến sqlreader, hàm update thôi chứ có cao siêu gì đâu :smile:
Bạn có thể vào trang github của mình. Mình có viết mấy cái bậy bậy chơi :slight_smile: https://github.com/SakaDream
Cái thư viện SQLite đó mình chưa làm xong nên tạo repository trống để đó

chào bác mình vô tình tìm được video hướng dẫn này vidoe này chính chủ cho ms làm nhưng trang web khác dẫn linh thôi bạn à hy vọng giúp được bác nó bild bằng bộ net core và visual stdio code hy vọng tiếng tây của bác đủ để nghe mặc dù tiếng anh của em này đáng yêu vãi ra à ko chông em nó đáng yêu

1 Like

Channel9 là kênh video của MS đó bác. Trên đó nói rất nhiều công nghệ của MS như .NET, SQL Server, ASP.NET,…
Mình hay coi mấy video về .NET Core, thủ thuật VS Code và SQL Server

uh minhf ko để ý bạn à hóa ra alf cùng 1 nhà nhưn nếu so sánh thì code c# trên visual stdio vẫn là chuẩn nhất à

bạn thử làm chưa bạn ko biết có được ko nữa à

Em chưa thử nhưng em cài luôn windows để dùng Visual cho ổn định :smile:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?