Closed Topic - sorry if i say anything else

Dạ Vâng. Em cảm ơn anh.

Hôm rồi tự nhiên em với thằng bạn ngồi lại nói chuyện cuộc đời. Nó bảo có lẽ sẽ chuyên sâu vào “computer science”. Em hơi ngạc nhiên vì hôm trước nó bảo theo game đa nền tảng. Em cứ nghĩ Khoa Học Máy Tính là một ngành chứ không hẳn là một nghề, nghĩa là phạm vi kiến thức rất lớn. Em đã từng nghĩ mỗi người chỉ cần Master 1 chuyên môn và biết càng nhiều càng tốt những kiến thức xung quanh đó là ổn. Rồi 2 thằng nhắc đến chuyện tiền lương, em thì cho rằng làm game cho mobile giờ lương bèo bọt quá không dư ra để làm được gì. Còn thằng bạn em lại không quan trọng tiền lương.

Nó nói nó làm những gì mình thích. Nó học tất cả những gì nó muốn và không giới hạn. Nó bảo sao này sẽ dùng những kĩ năng đó phục vụ lại chính sở thích của mình. Khi mình cần gì hoặc thích gì thì sẽ tự làm lấy, tự viết một ứng dụng trên điện thoai cho mình, tự làm một trang web tào lao. tự viết ứng dụng tự động ghi nhạc, làm sheet (em và nó chơi guitar)…

Em thấy rất tuyệt khi một ngày nào đó mình vẫn có thể tạo một ứng dụng android riêng mình. Có lẽ một lúc nào đó, em nên học cái em thích và không cần quan trọng nó giúp gì mình trong sự nghiệp. Chỉ cần là nó đem lại cho mình niềm vui và làm cuộc sống mình phong phú hơn, thay vì chỉ những ngày đi làm rồi về. Và có thể em còn dùng chúng để đem niềm vui đến cho những người em quan trọng xung quanh.

Em chỉ muốn chia sẽ câu chuyện của mình thôi ạ.
^^.

1 Like

Sinh viên khó khăn là ở chỗ chưa biết chọn cái gì phù hợp và đam mê với mình. Cho nên lựa chọn bằng cách học thật nhiều thứ để chọn ra cái mình đam mê nhất là một con đường tốt, mặc dù hơi tốn chút thời gian. Nhưng không sao, còn hơn là chả bao giờ khám phá ra sức mạnh của mình.

Vậy hiện giờ là em đang đi học hay đi làm? Năm mấy?

Em mới sang HK2 năm 2. Em học CĐ hệ 3 năm.

Chào anh, em là dân kinh tế, nhưng muôn chuyển qua làm về data engineer, thi nên biết những software gì ah,

Tại sao lại muốn quay 180 độ chuyển nghề thế. Data Engineer lên từ Software Engineer, nó tổ hợp từ rất nhiều kỹ năng về kiến thức khoa học máy tính 101, Programming, system resources, cùng các hiểu biết về tools, thư viện, DB v.v

Nếu em hoàn toàn không có gì về kiến thức IT thì chuyển nghề sẽ khó, phải học khá nhiều. Nếu học làm DA thì sẽ dễ hơn, nhưng tình hình DA như thế nào thì em có thể đọc các posts trên.

Vẫn túm lại là tại sao em lại muốn chuyển nghề ?

Hien tai em dang lam data analyst…em co biet duoc mot so kien thuc nhu:mysql,sql server, vba basic, ban dau em den voi nhanh nay rat tinh co, di lam, lam report ve excel, muon lam Sao de no auto, tim heiu vba, roi tim hieu ve sql, Dan Dan thay me Cai nay luon, truoc em cung co thu lap trinh Web cac kieu, nhung chua co Cai nao em thay thich thu nhu ve data…nen càng hoc càng thich…nen quyet Dinh de di theo nhanh nay. Hien tai em dang lam data analyst, tranh thu Ren luyen vbscript, tiep theo chac se la R. Do la Dinh huong ban dau…nhung van con rat mong lung, khong biet Cai nao la core, Cai nao chi la bo tro, nên di the nao cho dung…noi chung la lâu lam roi em moi co hung thu hoc mot thu gi do…cam giac nhu giai toan hoi lop 8,9

Mình muốn học có tham gia được group không bạn. Mình có chút nền tảng lập trình. Tuy nhiên chưa bao h đụng tới ngôn ngữ R và Python. Kiến thức về business cũng ko có luôn. Nhưng mình có chút kinh nghiệm trong digital Mkt và cảm thấy khả năng phân tích cũng khá tốt.

Bạn ơi, bạn có thể nói rõ thêm vị trí Data Engineer được không? Công việc chủ yếu làm gì? Và sử dụng tool, lib nào phổ biến?

Hiện tại mình là Mobile Engineer, công việc tạm để kiếm cơm qua ngày, nhưng lĩnh vực mình theo đuổi thực sự Computer Vision và Language Understanding.

Theo kiến thức hạn hẹp của mình thì task chính của DE là data crawling, data cleaning và data pre-Processing. Công việc bên Mobile của mình khi tương tác với server có thu thập nhiều thông tin của người dùng trên điện thoại và gửi lên server, mình nghĩ sẽ lưu vào database hay data warehouse. Vì vậy mình nghĩ DE sẽ làm việc với các database này, chuẩn hoá, làm sạch chuyển thành dataframe (mà trận số có thông tin cột dòng) đưa cho bên DA. Vì mình thấy DA làm việc rất nhiều với dataframe.

Tuy nhiên, do mình làm bên hình ảnh và ngôn ngữ, dữ liệu không thể chuẩn hoá thành dataframe được. Nên quá trình tự học khá khó khăn.

Cái mình thắc mắc là bước nhập dữ liệu, là hình ảnh và text thuần, mình không biết quy trình để crawling và lọc như thế nào? Khi mình học thì tác giả mặc nhiên là mình đã có ảnh và text.

Mình viết nhiều quá.

1 Like

ok bạn add skype mình edo_tesla nhé

Em hóng với ạ :sweat_smile:

Ơ bạn muốn làm DA hay DE vậy đọc xong thấy khó hiểu ghê :))

Việc chuyển text với hình ảnh sang DataFrame hay matrix hay bất cứ dạng gì thì DA sẽ tự làm thôi, bạn không cần làm đâu.

Đúng là em viết khó hiểu.

Về image hay text thì em làm hết, nhiệm vụ em rút trích thông tin từ image (người, nhà, động vật…) hay text (tự động đọc bình luận lấy cảm xúc, đánh giá sản phẩm). Em chỉ hỏi bước chuẩn bị image và text thôi.

1 Like

Thực ra bước chuẩn bị data có thể coi là bước khó nhất đó… Thông thường nếu nắm được nguồn data, chả cần xử lý mà đem bán đã có thể kiếm tiền rồi…

2 Likes

Chào các ban, tôi là dân cơ khí nhưng vì có buôn bán chứng khoán, đụng tới finance nên cũng phải học hành lập trình.
Ban đầu thì dùng vba excel để tính toán, scrape data dữ liệu mua bán cổ phiếu, dữ liệu báo cáo tài chính và nhiều thứ khác. Tuy nhiên excel có nhiều điểm hạn chế nên lại phải mày mò tìm hiểu thêm R và Python.
Sau khi thử học cả 2 1 thời gian tôi thấy R khá chậm, Python thì nhanh hơn và code cũng dễ hiểu dễ học hơn nên quyết định học python bỏ qua R. Hiện tại cũng đang chập chững mày mò dc khoảng 2 tuần với python, hy vọng khoảng 1-2 tháng có thể sử dụng tốt python.
Các cuốn sách mà tôi đã/đang học:

• Learning Python 5th Edition của 1 bác trên này giới thiệu.
  • Python for Finance
  • Python for Data Analysis
  • Các package Numpy, Pandas, … thì tôi kết hợp dùng sách, vào web chính đọc tutorial, stackoverflow,… để tìm hiểu.
    Rất mong học hỏi và chia sẻ với các bạn.
    Tiện thể giới thiệu các ban trang web này download sách khá đầy đủ: http://gen.lib.rus.ec/
2 Likes

Xin chào tất cả mọi người, mình cũng như bạn Huy, bạn Nhiên, cùng các bạn khác hiện mình cũng chuẩn bị join vào 1 job liên quan tới Analyst , mà chưa có chuẩn bị gì cả, vì vậy mong mọi người thành lập một group để có thể trao đổi tiện hơn.

Muốn học cái này nhưng chưa biết bắt đầu từ đâu.

Bắt đầu từ đây :upside_down:

Ôi đơn giản vãi bác ạ =))

Tui nghi ngờ ông chủ topic làm dư luận viên cho trang ITViec.com quá à :smiley:

Bằng chứng ngay và luôn TẠI ĐÂY.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?