Học back-end và front-end có thể gọi là full-stack được không?

Chào các bác ạ, hiện em có kiến thức về back-end (1 ngôn ngữ back-end và SQL) nhưng muốn học thêm một khóa front-end thì đến lúc đó có thể gọi là full-stack không ạ ? Chả qua là em đang tiết kiệm được 1 số tiền nhưng vẫn đắn đo không biết nên học thêm chuyên sâu về PHP nâng cao (em mới biết mỗi PHP cơ bản và Laravel) hay là học Front-end :sweat_smile: Cảm ơn các bác ạ :smiley:

Full-stack nếu hiểu đầy đủ thì ngoài lập trình (back-end, front-end, shell scripting, các thứ viết code khác) ra còn phải biết:

• Sử dụng bộ công cụ để quản lý version, công cụ hỗ trợ việc phát triển/ teamwork.
  • Dựng môi trường production, tối ưu hóa
  • Quản trị cơ sở dữ liệu
  • Quản trị hệ thống nói chung & hạ tầng cloud, mạng mẽo nói riêng.
  • Có khi còn kiêm luôn cả phần cứng, ráp server và quản trị mạng và/ hoặc thiết bị IoT.
  • Đôi lúc còn phải nhúng tay vào lĩnh vực bảo mật hoặc điều tra an ninh mạng.

Nói dễ hiểu, có những gã bỗng một ngày thèm uống bia quá, mà đi mua bia chỗ nào cũng không hài lòng thế là rủ nhau đi học nấu bia bắt đầu từ việc gieo hạt lúa mì, trồng cây hoa bia houblon, và làm mọi thứ để đến một ngày ngồi thưởng thức bia cùng vài người bạn thân thiết, bia có hương vị của thịt cầy hoặc nước tiểu tùy thích, có gã muốn trở thành doanh nhân nên mở một quán bia https://vn.pasteurstreet.com/ để anh em coder tới chém gió.

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?