Nên học tiếp lập trình OOP như thế nào? Hỏi về tài liệu và máy tính lập trình iOS

Năm nay em lên học đại học , em muốn hỏi các anh chị trong trường hợp của em thì em nên tự học gì để chuẩn bị cho việc học đại học và đi làm sau này :

• em là học sinh đtqg tin nên khá tốt về thuật toán và em cũng được học cơ bản của c++ . thì bây giờ em nên học tiếp lập trình oop của c++ hay em chuyển sang học oop của ngôn ngữ khác ạ.
  • em thích lập trình ios thì cho em hỏi là kiếm tài liệu học lập trình ios uy tín ở đâu và cách set up máy window để lập trình ios hay là phải mua macbook ạ tại em cũng định mua lap mới ạ

Em chân thành cảm ơn mọi người ạ!

1 Like

Theo em thì bác học “OPP” của C++ rồi thì chuyển qua các ngôn ngữ khác thì sẽ nhàn hơn.
Tài liệu lập trình IOS bây giờ có khá nhiều, nhưng để dev IOS thoải mái thì em khuyên bác nên lấy một chiếc Macbook :smile: Ngoài ra bác nghiên cứu React để dev app đa nền tảng nhé, Android và IOS đều chơi được thằng này.
Đúng rồi, năm nay em cũng thi HSG, bác làm mentor cho em được không ạ?

3 Likes

OOP, không phải OPP. Chân thành, không phải trân thành.

Học OOP bạn có thể học với 1 ngôn ngữ thuần OOP như Java.

Khi lập trình đồ nhà táo, bạn nên mua máy Macbook để code. Tài liệu iOS bạn có thể tìm trên DNH, mình không biết lập trình iOS.

7 Likes

Mình thi hsg toàn học thuật rồi cày bài trên spoj ,xong qua codeforce cày contest í mà :>

Kỹ năng vua của mọi kỹ năng: TỰ HỌC, kể cả tự học cách tự học. Hãy nâng cao tiếng Anh lên để có thể viết được các chủ đề bằng tiếng Anh đó là điều cần thiết nhất cho sự nghiệp CNTT sau này. Tiếp theo đó là biết sử dụng Google và những máy tìm tin khác (ví dụ: các trang web thư viện của các trường đại học/ học viện thường dùng, các cơ sở dữ liệu open access).

7 Likes

Thì coa người vẽ đường cho đi thì tốt hơn chứ bác, bác cho xem xin thông tin với :smile:

nếu em thích làm game thì cứ học OOP của c++, còn dư dả hoặc cố gắng đc thì mua mac nhé, máy cũ cũng ko đắt lắm đâu

1 Like

http://vnspoj.blogspot.com/p/blog-page_6.html em cày thuật toán trên đây nè !
xong qua codeforce cày contest á khi nào có con test nó thông báo trên trang chủ á ! ban đầu làm div 3 thôi xong lên div 2 á! Chúc e thành công

2 Likes

Link chết gần hết bác ạ :smile: may là 1 số cái vẫn xài được

bác lấy tên bài để làm thui í chứ link chết gần hết òi :slight_smile:

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?