Diễn đàn lập trình game ,this has been deleted by me

this has been deleted by me

6 Likes

Để tồn tại bền lâu thì thật sự vẫn cần những người tâm huyết mở đường. Chúc cho thành công của gamedevspot.net.

2 Likes

Mình thấy ở đây có @Aragami_1408 có vẻ cũng có hứng thú với làm game, cũng đang định viết loạt tutorials cho Unity. Không biết bạn có nhã hứng tham gia không nhỉ? :smiley:

3 Likes

Ý kiến bản thân.

Để phát triển một cộng đồng thuộc lĩnh vực “rất mới” này tại việt nam, trước hết phải đặt các bài hướng dẫn cơ bản nhất lên làm đầu.

Từ góc nhìn của một lĩnh vực không phải game, bản thân mình cảm thấy làm game là một lĩnh vực rất hay, đáng để khám phá. Nó cần rất nhiều hiểu biết, tìm tòi, công nghệ, đi kèm để tạo nên một game.

Vậy nên những bài viết hướng dẫn (có thể đi từ scratch) là rất cần thiết, không phải là những bài viết chia sẻ tools, công cụ. Như đã đề cập ở trên, ngành này còn khá mới, đối với những ai có kinh nghiệm thì không nói, tuy nhiên những người chưa rõ phát triển game như thế nào, họ biết tới đống công cụ đó cũng chỉ biết “ừ, lưu lại, khi nào biết viết game lôi ra xài”, vậy thì khi nào mới “biết viết game”, nó sẽ “định hướng” rõ ràng cho những người muốn “chuyển hướng” sang làm game.

4 Likes

Có chứ sao không nhỉ! @anon5203072

1 Like

Giao dien kho nhin qua. Doi lai tong mau dam. dam. 1 ti.
(sorry tren cong ty ko co vietkey)

2 Likes

Ý kiến của e:

• Một thư viện chung, tất cả các tài liệu liên quan đều có trên đó. Ai cần gì lấy trực tiếp trên đó không phải tìm kiếm lan man
  • Một topic hướng dẫn từ a=>z cho người mới và chỉ có một topic đó thôi. Ai lập ra cái khác tương tự là xoá ngay.
  • Một vài challenge nho nhỏ chẳng hạn. Kiểu homework ấy.
  • Một khu vực dành cho ý tưởng, kịch bản game,…
  • Một khu vực dành cho designer,…
  • Một khu vực dành cho các Tester,…

Và còn nhiều nữa nhưng em nêu từng đó thui, vì em chưa tìm được lời để diễn tả. Nhưng ý tưởng của em là sự cô đọng, tập trung. Em nghĩ nó sẽ có ích trong việc quản lý cũng như tìm kiếm. Chúc diễn đàn ngày một lớn mạnh.

Edit: Sao không dùng discord mà phải dùng slack ạ, slack lạ ghê

2 Likes

Nhờ mọi người gợi ý mã màu nào đẹp đẹp và dam dam nhé, càng dam càng tốt, có tên font nữa cũng ổn. Mình không thạo lắm về vấn đề này :smiley:

1 Like

#OFF-TOPIC
Các bạn ơi! Hiện giờ mình cũng có slack tên là WWRA
Các bạn có thể vào địa chỉ wwra.slack.com nhé
Mình và các bạn cùng nhau làm 1 dự án game mang tên World-wide Rave Attack(WWRA) nhé

1 Like

Bạn có phải là người có tên bằng chữ TQ join group GameDevSpot không nhỉ?

1 Like

Đúng rồi đó!
p/s: Đây là tiếng nhật! Nó nghĩa là: Kurosawa Takasugi

Bạn vui lòng đặt lại tên hay sử dụng một cái gì đó để bọn mình có thể nhận biết tên của bạn, bởi vì lúc tag thì không thể gõ chữ TQ được :joy:

@manh confirmed

1 Like

Khi tag thì bạn gõ @Alan Rubiker là ok nhé

1 Like

done!

20 chars…

1 Like

??? What do you mean?

Góp ý: đăng ký acc hơi khó.

• yêu cầu mật khẩu có cả biểu tượng
  • nhập sai là xóa hết bắt nhập lại từ đầu
  • trường nhập lại mật khẩu không auto check xem có trùng không
  • nút đăng nhập, đăng ký lên để cố định trên header cho dễ thấy.
3 Likes

Trang này có nhiều mã màu đẹp nha: https://www.w3schools.com/colors/colors_brands.asp
Em thấy cái giao diện nó hơi hầm hố tí :)). Anh xài cleartype font đi! :))

2 Likes
  1. Không tạo ra nơi download tài nguyên trực tiếp nhưng có thể tạo 1 box tra cứu - tổng hợp các nguồn tham khảo, từ tư liệu đọc đến các trang tài nguyên, tut,… giống như phần chỉ mục cuối sách vậy.

Mỗi đầu mục sẽ có vài dòng mô tả, nhận xét,… đơn giản để người tra cứu dễ nhận biết cái mình cần

Khi người dùng tạo bài viết mới có đề cập đến 1 nguồn tham khảo nào đó, họ có thể tạo 1 liên kết đến box tổng hợp (nếu đã có) hoặc tạo nhanh 1 mục mới trong box (nếu không có)

Nếu có hiệu ứng pop up như bên learnopengl.net thì cool

M chưa làm forum bao giờ nên không biết nghe có phi lý lắm không =)))

2 Likes

[Câu topic trá hình]

1 Like

A post was split to a new topic: Cần tìm người lập trình game online iOS/Android

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?