Có loại thanh RAM 12gb không? Nên nâng cấp RAM như thế nào?

nếu có thanh 12 gb ram thì giá tầm bao nhiêu ạ!
Và máy em là Dell Inspiron 3576 i5 có DDR4 2 khe thì nên nâng cấp ram như thế nào ạ
Em cảm ơn ạ^^!

trên thị trường chỉ có ram 4gb và 8gb thôi, 12gb chưa thấy và chưa nghe bao giờ
để nâng cấp thì bạn cần xem ram của bạn bus bao nhiêu rồi đi mua ram với bus như vậy, mua ram dung lượng bao nhiêu thì tùy bạn, thường thì cây còn lại nên cùng bus cùng dung lượng
nếu còn bảo hành, thì tới trung tâm bảo hành nhờ họ hỗ trợ gắn
hết bảo hành thì tự gắn hay ai gắn cũng được

6 Likes

Con này support max 16GB, có 2 khe thì uograde thêm 1 thanh 8GB là done.

3 Likes

con của em có 4gb thôi anh ạ!

Có sẵn 4gb lắp thêm 1 thanh 8gb là đủ 12gb :kissing:, chứ RAM người ta bán 1gb, 2gb, 4gb, 8gb, 16gb chứ không có ai bán 12 gb cả. Còn muốn 16gb thì phải tháo thanh 4gb ra rồi lắp 2 thanh 8gb vào (mình nhớ là lắp kiểu này được dual channel).

Mà nâng cấp thế nào còn tùy vào nhu cầu cơ.

4 Likes

Em cũng muốn lắp thêm 8gb nữa là 12gb là đủ nhưng mà em có đọc bài của bạn nào đấy thấy mọi người bảo sợ nó chỉ lấy 1 lọa thanh ram thôi hoặc có khi ko nhận thanh nào thì e sợ ấy . còn 16gb thì lại nhiều vs đắt nên r thôi

Hi @thang_doan1

Khi lắp RAM phải đảm bảo :

• Các thanh RAM cùng dung lượng.
  • Cùng bus.

Tốt nhất là nên chọn cùng loại, nhưng thực tế máy mình đang dùng 1 thanh 16GB và 1 thanh 4GB cùng bus (tổng 20GB) vẫn chạy bình thường (đã test qua các phần mềm benchmark cũng không chêch lệch bao nhiêu) vì vậy lắp RAM khác dung lượng máy vẫn chạy bình thường nhé.
Capture

5 Likes

Vâng em cảm ơn anh ạ

Dạ máy em hỗ trợ tối đa 12gb ram mà em có cái 16gb thì gắn được không ạ

máy ông hỗ trợ lên 16 gb nhưng cái thanh ram 4 gb đó có hỗ trợ card rời hay không nếu kô thì ông thỉ có thể lấp max là 12 gb thôi vì máy ông nếu có lâp thanh 16 gb luôn thì cộng với 4 gb card có sẵn nó lại ko thể hỗ trợ nổi 20gb ram tổng lại nên tôi khuyên là lấp thêm thanh 8gb hay là 4 gb thôi

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?