Muốn viết ngôn ngữ thì cần phải học về ngôn ngữ gì?

Xin hỏi mình muốn viết ngôn ngữ thì mình cần phải học về ngôn ngữ gì, và có ai đang dạy về hay không có thể dạy mình 1 khóa

chưa biết ngôn ngữ này nhưng e thấy câu hỏi như kiểu là:
“Học ngôn ngữ gì để có thể nói được tiếng Việt”
:smile:

1 Like

Sorry mình đã không thể đưa ra 1 tựa đề đúng ^^, mình thật sự rất cần học về ngôn ngữ PAWN

Cho e hỏi tí thằng này dùng để làm gì :slight_smile: vì chưa nghe tới bao giờ cả bác à.
mà em nghĩ ngôn ngữ lạ lạ kiểu này chỉ có học trong document của nó thôi chứ chả ai dạy ~

1 Like

bác hỏi em hay hỏi chủ thớt vậy ạ :smile:
e có biết đâu :smile:

1 Like

e quote nhầm bác ạ. em đang hỏi chủ thớt :wink:

1 Like

k phải bạn ơi, k cứ .pawn thì nó là pawn đâu, file exe nhưng .doc thì là chuyện bt thôi.
Mình k học C nên k biết chính xác nhưng define thế kia là họ nhà C nhé.

2 Likes

Vậy có lẽ PAWN là 1 ngôn ngữ được lấy căn bản từ C và phát triễn theo mã nguồn của họ à?

ngôn ngữ này không được phổ biến ở Việt Nam.
Mình cũng mới nghe lần đầu.
Bạn chịu khó tìm trên mạng để kiếm trang web của ngôn ngữ này để đọc ví dụ và hướng dẫn code.

1 Like

mình nỏi rồi, cái đuôi ấy k nói lên điều gì cả. “Chấm” cái gì thì mặc nó, quan trọng là ở trình đọc file truyền vào chứ k phải là ở file đấy.

1 Like

Ngôn ngữ này quả chưa gặp bao giờ :slight_smile:
nên ko giúp được gì cho bạn rồi :blush:
nhưng mình đọc qua tài liệu thấy cơ bản cái này phát triển từ C nên khả năng học ko khó lắm.

Bạn đọc thêm Introduction sau:

Và đây là link documents của nó
https://www.compuphase.com/pawn/pawn.htm

1 Like

Nó học để làm game Gata 4 hay 5 thì phải ?

Riêng anh thì khuyên chú mày muốn làm game Gata hay chỉnh sữa thì thuê người đi , ko cần học đâu . Chú mê game thế học 3 năm chưa khá .

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?