Hỏi về ghi file php trên vps linux

em có 1 đoạn code lưu dữ liệu vào file txt, vps của là vps linux centos 6, em cài vpssim để quản lí.

nhưng khi tạo 1 file .txt trong thư mục của web để lưu dữ liệu nhưng khi chạy code thì nó không ghi được,
file e tạo có info như hình dưới

mà phải thay lại quyền như hình dưới

thì nó mới ghi được. vậy cho em hỏi làm sao để nó có thể ghi được luôn khi mình tạo mà ko phải chmod lại ạ?

new-file.txt đang quyền root kia kìa, muốn ghi thì phải đổi owner hay là phải cấp quyền cho user hiện tại chứ.

1 Like

Để ghi được file thì thư mục file phải thuộc về user (hoặc thư mục 755, file 777) và như trường hợp trên thì cả file cũng thuộc về user, cụ thể user ở đây là nginx.

Nếu không muốn tạo ra thư mục và file và chown nó về cho nginx thì chỉ có làm thủ công là cấp quyền 755 cho thư mục, 777 cho file. Cách khác (rất nguy hiểm không nên làm): cho nginx vào nhóm root.

Hết!

2 Likes

đây là vps em chỉ đặt data và 1 số file cronjob tự động chạy trên vps này 1 mình em biết thôi chứ ko có chạy code giao diện ở đây, còn code giao diện em chạy ở vps khác nên không lo về bảo mật ạ, em muốn làm cho khi tạo file mặc định sẽ full quyền đọc ghi thì phải làm như nào ạ??

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?