Con gái thì nên theo học chuyên ngành gì trong CNTT?

chủ thớt nói Quá chuẩn ạ.

tình hình sao rồi e ơi, 2 năm rồi :))

2 Likes

J4F: 1 chồng 2 con 3 lầu 4 bánh 5 căn 6 héc 7 chỉ 8 sổ 9 công ty và 10 chi nhánh

3 Likes

Em có hứng thú với AI quá nhưng mà em rất còn mông lung về cái được gọi là “AI”, có thể giải thích cho em được không ạ, em cũng thích lắp ráp mà mẹ bảo :“học cái đó chỉ đi sửa máy tính con à”, liệu con gái có làm được hay không ? Và ai đã đi làm nghề liên quan tới CNTT có thể cho em biết 1 chút thực tế về những ngành nghề liên quan tới CNTT được không ạ ?

Giải thích một cách ngắn gọn, AI (trí tuệ nhân tạo) là ngành mô phỏng trí thông minh của con người bắng máy tính.
Thường, con người khi đưa ra quyết định, đều dựa vào các kiến thức đã học, đã biết, nhận biết các mô thức, pattern, diễn giải các yếu tố đã biết, để đưa ra quyết định. AI hướng tới việc mô phỏng lại quá trình đó, khi cậu cần phải cho AI học cách phân loại các pattern (training model và label assignment), diễn giải (reasoning), và đưa ra quyết định.
Cậu cũng có thể học cách máy tính học, bằng cách tự tìm tài liệu liên quan tới AI (training), diễn giải xem cậu có thấy bản thân hứng thú với AI không (reasoning), và đưa ra quyết định học hay không :smile: Bởi vì câu hỏi của cậu tương đối phổ thông, tớ cá là ai đó đã giải thích rõ ràng rồi.

Uhm, tớ cũng không rõ có nghiên cứu nào về việc nhiếm sắc thể XX có liên quan gì tới việc không sửa được máy tính không, nhưng nhìn chung tớ không thấy lý do gì để “con gái không làm được việc sửa máy tính” cả.

“1 chút” thực tế ngành CNTT nha:

• Thực tế là ngành CNTT rất rộng. Không chỉ có việc sửa máy tính và cài win, ngành CNTT còn có rất nhiều ngành con khác, như AI (có cả chục ngành AI con khác), software engineer (có cả chục ngành con khác), infrastructure (có cả chục ngành con khác), computer science (có cả chục ngành con khác), etc
  • Thực tế là ngành CNTT không đào tạo nên tỷ phú bỏ học như Bill Gates/Mark Zuckerberg. Nếu cậu định đi học đại học, để bỏ học và cầu nguyện để trở thành Bill Gates/Mark Zuckerberg, cậu có khả năng cao không được vậy đâu :sweat_smile:
  • Thực tế là bạn học ngành CNTT không có nghĩa bạn có thể làm trong ngành này. Bạn phải trầy da tróc vảy, nghiên cứu rất nhiều và học hỏi không ngừng để trụ lại trong ngành này. Đây là ngành yêu cầu sự tỉ mỉ chi tiết, và cả kiến thức khoa học nữa.
    Phần lớn các bạn nữ đều không muốn trở thành “chiến binh” như vậy, nên chúng ta mới có topic này để hỏi xem con gái nên theo học chuyên ngành gì trong CNTT, để xem có cách nào không phải trở thành “chiến binh” mà vẫn có tiếng học/làm trong ngành CNTT.
  • Thực tế là ngành CNTT không chỉ đòi hỏi khả năng lập trình, mà còn đòi hỏi các skill xã hội quan trọng như giao tiếp, làm việc nhóm, etc. Không kỹ sư/nhà khoa học nào ở thời hiện đại phát triển chóng mặt này có thể làm việc một mình hiệu quả được nữa.

Tớ recommend cậu thử đọc article này xem. Có vẻ như cậu nên cải thiện cách đặt câu hỏi :smile:
Hi vọng giúp được cậu.

2 Likes

Học AI cần giỏi toán nhé. Có thể hình dung là cả ngày làm việc với các con số, xác suất thống kê và phương trình toán học. Những thứ hay ho mà bạn thấy ở ngoài chỉ là lớp vỏ sau cùng thôi, còn lõi bên trong là toán và những thứ khô khan khác.

• Nếu bạn đam mê toán và giỏi toán thì chúc mừng bạn, bạn “có thể” sẽ phù hợp với AI.
  • Nếu bạn không giỏi toán thì mình nghĩ bạn nên dừng cuộc chơi ở đây. Còn hơn là đi làm “công nhân AI”, phân loại các nhãn. Kiểu như thế này:
    image
    Mình bảo đảm với bạn đây là loại công việc tẻ nhạt nhất trong CNTT.

Nhìn chung ngành CNTT phải học mỗi ngày, học liên tục. Nếu bạn là người ham học thì mọi chuyện sẽ ổn. Nếu bạn lười học thì sẽ bị tụt lại phía sau, cảm thấy stress và tồi tệ. Mình cũng đang trong giai đoạn bị tụt lại phía sau và cố gắng bơi lên phía trước…

Có 2 hướng lớn là developer và tester.
Developer là người tạo ra sản phẩm phần mềm.
Tester là người kiểm tra xem sản phẩm ở trên có tốt hay không.
Nhìn chung công việc của Tester sẽ nhẹ nhàng hơn Developer và có tỉ lệ nữ làm việc cao hơn developer, phù hợp với thiên hướng tỉ mỉ của các bạn nữ. Nếu bạn cảm thấy mình hậu đậu thì thôi dẹp luôn :smiley:

Một hướng khác có thể bạn hứng thú hơn là designer, liên quan đến các ngành: kiến trúc sư, đồ họa, chỉnh sửa video, chỉnh sửa ảnh, thiết kế banner quảng cáo, … đòi hỏi một chút xíu năng khiếu nghệ thuật và phù hợp với rất rất nhiều bạn nữ.

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?