Xin liệu thuật ngữ C++ và Java

em lớp 11 mới tự học ngôn ngữ C++ và Java nhưng thấy hơi khó khăn anh chị nào có tài liệu thuật ngữ C++ hoặc Java không kiểu như các biến các lệnh cho em xin em cám ơn nhiều

Hi Nguyễn Lê Minh.
Mình chẳng biết thuật ngữ nào.
http://www.cplusplus.com/doc/tutorial/
Chủ yếu là đọc doc.

3 Likes

baṇ có biết nguồn nào Tv không vì Ta em không được tốt lắm

Học Tiếng Anh thôi chứ biết làm sao.
Nhắc lại nguyên lí mà mình từng nói ở topic nọ: Không dịch được tên của thuật ngữ thì dịch định nghĩa của nó.

3 Likes

vậy ngoài các biến cơ bản như int float char string thì còn các biến nào khác không bạn

Học tiếp C++ đi là biết à bạn, giờ mình viết ra đây thì cũng là lặp lại tài liệu C++ thôi.

Hi Nguyễn Lê Minh.
Tài liệu tiếng Việt về lập trình có hai nguồn chính.
1 Của các thầy viết thường là sách cũ bạn có thể tìm đọc sách của thầy Ất tuy nhiên nó khá cũ và có nhiều thay đổi (~20 năm).
2 Các nguồn trên mạng thường là của sinh viên hay bài giảng giảng viên tuy nhiên thường mang tính định hướng nên không đầy đủ hoặc beginer.
Tốt nhất là kiếm sách tiếng anh đọc đầy đủ hơn.

2 Likes

mình thấy ở các trung tâm như HNaptech, BKaptech cũng phát tài liệu Tv cho học viên vậy mấy nguồn tài liệu đó có đầy đủ và phù hợp với những người mới học như mình không

Cứ có tài liệu là đọc. Bạn có thể vừa học vừa search.

1 Like

cứ tiếng anh mà đọc, đừng ngại chỗ nào ko hiểu thì tra từ điển

1 Like

vấn đề là TA em kém quá lớp 11 mà TA chỉ 7, thôi nên em gặp khó khăn cũng một phần vì nó

Cái đó thì bạn phải chịu khó đọc thôi, tài liệu bao la mà dịch sách thì không có tiền.

2 Likes

Đừng lo cứ đọc dần dần sẽ ko còn sợ đọc tài liệu t.a nữa, cố lên :smile:

em nhìn TA mà cứ ngỡ đang nhìn chữ tượng hình các anh ạ

Đọc nhiều rồi sẽ quen. Đọc từ cái dễ trước. Làm nhiều bài ở các Online Judge (~90% là tiếng Anh). Lúc đó rồi sẽ quen, khoảng nửa năm là hết sợ mà kiến thức lại nhiều lên.

1 Like

còn web nào khác để luyện bài tập không ạ vì em vừa vào OJ và không thấy mục bài tập đâu anh ạ

Đầy OJ chứ.

1. Codeforces
  2. SPOJ (quốc tế, VN)
  3. Hackerrank
  4. Codechef
  5. UVa
    Ngoài ra còn có các OJ của trường Peking (Bắc Kinh), sgu, acm.timus,…
    5 cái đầu tiên là phổ biến nhất.
1 Like

cám ơn anh nhiều ạ…

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?