Thi chứng chỉ FE (Fundamentals of Engineering Certification), là chứng chỉ đạt chuẩn cơ bản kỹ sư CNTT của Nhật Bản, cần kỹ năng gì?

các anh chị cho em hỏi thi chứng chỉ FE chủ yếu về kỹ năng gì và ngoài Hà Nội muốn thi chứng chỉ FE thì thi ở đâu sẽ đảm bảo ạ?

1 Like

Chào bạn, vì mình đã thi FE ở Nhật bằng tiềng Nhật nên mình sẽ chia sẽ kinh nghiệm của mình:

Hình như ở Việt Nam có thi bằng tiếng Anh, nhưng theo ý mình, nêu đủ khả năng thì nên thi bằng tiếng Nhật học được rất nhiều để đi làm sau đi, vì đây là kiến thức cơ bản và từ vựng dùng hằng ngày trong công việc.

FE: có 2 phần thi buổi sáng và buổi chiều

• Buổi sáng là thi trắc nghiệm 150p bao gồm tất cả các kiến thức IT cơ bản: giải thuật, ý nghĩa khái niệm, mạng…(cái này là kiến thức cơ bản nên nếu bạn học chuyên ngành IT thì sẽ hầu hết là được học, chỉ luyện đề là OK) => phần này dễ pass, điểm đậu là 60/100
  • Buổi chiều:150p tự luận, phần này tương đối khó, điểm đậu là 60/100
    Cấu trúc có 3 phần:
    a. Kiến thức chung: Tùy theo năm mà câu hỏi khác nhau: chủ đề là:
  • Kiến thức về ổ HDD,phần cứng, proccess CPU, mạng IP, kiến thức về kinh tế sản xuất kinh doanh, tỷ giá tiền tề.
    Phần này như được chọn lưa 4 trong 6 câu hỏi, tùy theo sở trường.
    b. Phần giải thuật: bắt buộc, có 1 câu hỏi 20 điểm => phần này nếu làm tốt khả năng đậu khá cao.
    c. Phần ngôn ngữ: chon 1 câu trong 3 câu ngôn ngữ:C, Java, Cobol,

Tuy là thi tự luận, nhưng do chấm bằng máy nên vẫn chọn lựa đáp án cho sẵn.(vẫn có may mắn, vô tình chọn đúng đáp án)
Mình thấy tỷ lệ đậu của người Nhật là khoảng 20%, đề thi yêu cầu kiến thức khá rộng, có thể đề ở VN dễ hơn. Mình thi cái này đã 4 năm rồi, nên có thể thay đổi ít nhiều

1 Like

Chứng chỉ này có giá trị như thế nào có thể nói rõ hơn không @Dang_Ngoc_Y_Anh ,đề thi bằng tiếng nhật hay tiếng anh, ở TPHCM có chỗ nào tổ chức thi không

cũng muốn hóng với ạ :smile:

Mình thắc mắc là Fundamental of Engineering mà tại sao đề toàn là về Computer Engineering vậy ? Ngành khác có chứng chỉ này không nhỉ :slight_smile:

Chứng chỉ này là do bộ công thương Nhật Bản cấp (có cả con dấu của bộ trưởng công thương, Nhật không dùng chữ ký, chỉ dùng con dấu). Như tên của chứng chi kỹ sư công nghệ thông tin cơ bản, chứng nhận mình trình độ tương đương tốt nghiệp ngành công nghệ thông tin, hay là đủ kỹ năng để làm ngành IT ở Nhật. Cái này rất có giá trị nếu muốn sang Nhật làm ngành IT.
Hình như có tổ chức thi bằng tiếng Anh ở Việt Nam.
Mình tra trên mạng thì hình như chỉ ở Hà Nội (khu công nghệ cao Hòa Lạc) có tổ chức thi.
http://www.ipa.go.jp/jinzai/asia/kaigai/vietnam.html
http://www.vitec.org.vn/

4 Likes

Do kỳ thi này do IPA, cơ quan xúc tiến phát triển nhận lực ngành IT của Nhật. IPA tổ chức rất nhiều kỳ thi, từ level thấp đến cao, IPA cũng liên kết với các công ty IT Nhật, nên đề thi khá thực tiễn.
level từ thấp đến cao:
1.Passport IT : nhập môn IT
2.Fundamentals Engineering : kỹ sư cơ bản
3.Application Programmer : lỹ sư ứng dụng
4.Project Manager hay Database Manager… chia nhánh nhỏ
Nên FE chỉ có ý nghĩa là kỹ sư trình độ cơ bản trong ngành IT.

3 Likes

Anh ơi cho em hỏi
+Đề thi ở nhật thì có tiếng anh không ạ
+tự học trong vòng 3 tháng có khả thi không ạ
em cảm ơn.

Thi FE kiến thức rộng lắm các bạn. Mình có thi một lần rồi mà quên xem két quả ntn

2 Likes

Khó ăn lắm.Người Nhật đạt chuẩn này chỉ có 2/10 dân IT tham dự thôi ak.Nếu mún thi thì nên tìm các đề cũ về giải.Chứ học mà ko vận dụng đc thì đừng mơ đậu nỗi

Thi cái này dễ mà, có gì đâu.
Lợi ích là bạn sẽ được miễn 1 số công đoạn phỏng vấn, thi khi apply vào 1 số công ty nhật hoặc việt nam.
Ở FPT thì lợi ích còn to hơn, là gì quên rồi =))

2 Likes

Mình thấy đề thi rộng quá mình muốn tìm nơi dạy tổng hợp lại kiến thức nhưng hầu hết các trường ở TPHCM đã hết dạy rồi nếu bạn nào biết trường nào cho mình biết với nhé cảm ơn (khu vực TPHCM nha)

phần thi buổi sáng khó hơn buổi chiều nhé. Đa số mọi người trượt là bài buổi sáng .Thang điểm đổ ở VN là 600/800 cho mỗi bài

Phần buổi sáng nếu k ôn thì tỉ lệ trượt khá cao vì kiến thức rất rộng.Điểm đạt phần buổi sáng là 600/800
Phần buổi chiều sẽ khó ở phần giải thuật,còn lại các phần khác ở mức trung bình,nên ưu tiên làm câu Database và câu Code Java hoặc C trước.Điểm đạt cũng là 600/800.
Bắt buộc cả 2 phần đều phải đạt trên thang điểm 600 thì mới đỗ kỳ thi FE.
Tỉ lệ đỗ đợt thi tháng 3/2018 mình vừa thi ở HN là tầm 30%.

A cho e hỏi là thi ở nhật thì kì thi đc tổ chức ở đâu ạ, và a ôn tài liệu tiếng nhật ở đâu ạ. E cảm ơn ạ

Cậu có thể lên trên website này để biết thêm về địa điểm thi/kỳ thi FE.

Trang chủ của JPEC:

Trang thông tin hướng dẫn đăng ký FE:
http://pf.prometric-jp.com/testlist/fe/index.html

Về cách ôn tiếng Nhật, cậu nên tham khảo cách ôn ở bài báo này:

Tớ phải nói là, guide ở trên sẽ rất có ích khi cậu:

• Có kiến thức nền tảng về CNTT rồi (lượng kiến thức khoảng 3 năm đầu đại học).
    Nếu cậu chưa có, cậu nên tập trung vào nó trước khi cân nhắc ôn theo tiếng Nhật + thi FE. Các câu hỏi FE không khó, nhưng đòi hỏi cậu phải nắm chắc cơ bản.
    Nếu cậu chưa có kiến thức nền tảng, thực ra ôn theo sách mà guide kia đưa cũng ổn, cơ mà cậu vẫn phải tra cứu thêm rất nhiều trong quá trình đọc đấy.
  • Có kiến thức cơ bản về tiếng Nhật IT. Nếu cậu chưa có, cậu cần hiểu cậu sẽ cần nhiều thời gian hơn để đọc sách + đọc đề thi năm trước. Hay nói cách khác, cậu phải chăm chỉ hơn.

Nếu cậu có 2 điều trên rồi, dựa trên kinh nghiệm bản thân, cậu chắc chỉ cần khoảng 1 tuần ôn lại kiến thức + làm đề năm trước thôi. Thi FE không quá khó như mọi người đồn đâu.

Hope it helps!

4 Likes

e chào a ạ, e cảm ơn vì a đã giải đáp thắc mắc của e ạ.

Nhận tiện thì a cho e hỏi là theo e tìm hiểu trước đó thì

• 1 năm kì thi đc tổ chức 2 lần là tháng 4 và tháng 10 hàng năm đúng k ạ.

• Và phí thi thì có chỗ ghi là 7500 yên , còn trong trang 日本PE.FE試験協議会 thì phí thi có thay đổi thì e k biết là ntn ạ, e là du học sinh đang senmon năm 3 đang học tại nhật ạ.

shorturl.at/fuwLM

e cảm ơn a ạ.

uhm, FE được tổ chức 2 lần trong năm, vào tháng 4 và tháng 10 cậu ạ.
Phí thi là 7500 yen (mới được tăng từ 5700 yen trong năm nay).
Cậu có thể ném link gốc chỗ báo phí thi 17000 yen được không?

See also:

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?