Mời cao thủ giải quyết thách đố hóc búa của công ty Silicon Straits Saigon!

Bạn đã nghe về cách thức tuyển dụng của công ty Silicon Straits Saigon chưa? Silicon Straits Saigon (SSS) là một công ty của Singapore mới thành lập ở Tp HCM được vài năm nay, đây là một công ty chuyên làm về Web (Ruby/Rails), iOS và Android.

Để được gọi phỏng vấn thì bạn phải vượt qua được một thách thức của SSS, đó là bạn truy cập vào địa chỉ này: http://hiring.siliconstraits.vn/, tại đây bạn sẽ thấy một chuỗi mã hóa khó hiểu dạng R3JlYXQhIGhlcmUncyAxc…, và dòng chữ rất kích thích là “Call our APIs and we’ll call you back”, nhiệm vụ của bạn là làm sao để call cái API của họ để apply thông tin cá nhân, và SSS sẽ call lại cho bạn sau.

Bạn đọc tiếp bài viết ở đây nhé: http://bit.ly/1a8So86

4 Likes

Hóng thôi. cái này em chịu

3 Likes

đánh sập trang này chắc cho vào làm chuyên viên mạng ngay :))

4 Likes

Cái này dễ òm, tớ giải từ hồi nó mới ra cách đây gần 2 năm :smile:

Cái mã đầu tiên

R3JlYXQhIGhlcmUncyAxc3QgY2x1ZSAvdXNlcnMvOmlkL2FwcGx5ICAg

nhìn là biết mã hoá base64 rồi, decode thì ra gợi ý ban đầu.

Great! here's 1st clue /users/:id/apply   

Gửi Rest API request lên, nếu chưa có tài khoản thì sẽ có thông báo là chưa có, vậy gửi POST lên để tạo, rồi xác nhận. Một lúc là sẽ sinh ra link vào profile login trang của bạn trên đó.

Nói chung chỉ là các kiến thức cơ bản của lập trình thôi :smile:

13 Likes

hehe, tạo cái title cho nó “giật gân” chứ nếu SSS đưa ra yêu cầu khó quá thì kiếm sao nổi ứng viên :smile:

Vượt qua vòng này mới là vòng sơ loại của SSS, nhưng mà thấy ý tưởng của họ cũng sáng tạo.

Thanks @laptrinhio nhé!

4 Likes

Tui không phải dân lập trình nên không biết, nhưng mà đang tập tành học cách viết mã, bạn cho hỏi mấy cái đó là kiến thức cơ bản loại gì vậy? Học ở đâu có thế bạn? Có cần phải biết nó mới học lập trình được không?

3 Likes

không cần nha :joy:
chỉ là một chuẩn thôi, tất nhiên là có công dụng trong một trường hợp nào đó, chắc là để mã hóa hay bảo toàn dữ liệu trong quá trình truyền tải.

2 Likes
  • network: Restful API
  • encode: base64,
  • (còn nữa, chơi vào tiếp sẽ biết…)

Cái này là liên quan đến web.

Tuỳ, học đâu cũng được, miễn là nhìn đề thì biết đưa ra hướng giải.

Không cần thiết.

Đây là thể loại gọi là WARGAME, IT Challenge, … là thể loại game chơi trí óc cho dân công nghệ ở nhiều mảng. Yêu cầu để chơi? Cơ bản là chẳng có yêu cầu gì; biết càng nhiều thứ càng tốt. Tuy nhiên, biết là một chuyện, tổng hợp và áp dụng được các kiến thức biết để chơi qua được mới là quan trọng. Có nhiều loại chơi, có loại phải viết code mới giải ra được (ví dụ: auto request liên tục với một set data được tính theo một thuật toán…), có loại không cần viết code (ví dụ: thể loại mò kim…)

6 Likes

@laptrinhio: Mặc dù tui không hiểu rõ lắm nhưng cảm ơn bạn đã làm sáng tỏ cho tui. :smiley:

Vậy để tìm hiểu mấy cái đó em nên search google với từ khóa nào đây anh

1 Like

chịu, cái này là kiến thức tổng hợp, phải biết vận dụng :smile:

2 Likes

Chả hiểu cái cty này tuyển dụng kiểu này để làm gì. Cứ thích làm rối vấn đề đúng là dân coder có khác

1 Like

Kiến thức ở mảng nào ạ

1 Like

chả ở mảng nào hết, kiến thức chung tổng quát về máy tính, lập trình, mạng … tổng hợp và vận dụng

1 Like

Em còn chưa động đến bảo mật code với giải mã… :((((
Phải học thôi…

1 Like

đầu tiên nó có 1 cái barcode
quét bằng dt thì ra trang http://hiring.siliconstraits.vn/reveal/933f74405fea84a837eb2eafc37b0f7c
trong trang có 1 câu : Great! We think that you’re geeky enough, now let’s get to the fun part!
còn cái trang barcode thì nó hiện ra :

Let the fun begin
DC805559CA90CB3F77018BEF5FCEBDCDFD7D451BDC2B8EA011A0235A29EE6CAA
Blowfish ECB

ai giúp mình giả cái code trên với, mình đang ứng tuyển thực tập mà chổ công ty chơi cái này căng quá :frowning:

1 Like

đầu tiên nó có 1 cái barcode
quét bằng dt thì ra trang http://hiring.siliconstraits.vn/reveal/933f74405fea84a837eb2eafc37b0f7c2
trong trang có 1 câu : Great! We think that you’re geeky enough, now let’s get to the fun part!
còn cái trang barcode thì nó hiện ra :

Let the fun begin
DC805559CA90CB3F77018BEF5FCEBDCDFD7D451BDC2B8EA011A0235A29EE6CAA
Blowfish ECB
ai giúp mình giả cái code trên với, mình đang ứng tuyển thực tập mà chổ công ty chơi cái này căng quá frowning

header có blowfish_key

là sao bác, mình không hiểu ??

bật HTTP Header …

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?